HỎI ĐÁP Vấn đề đồng bộ danh bạ

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi MrSamuel, 1/8/13.

1. Xin nhờ các bạn chỉ giáo 1 tẹo, mình mới mua đc 1 em Z10, có 1 số vấn đề về danh bạ cần mọi người giúp đỡ
    1. Trong danh bạ có phần cài đặt, trong đó có chức năng Nhập danh bạ từ thẻ sim, vậy danh bạ sau khi nhập sẽ đi đâu ? Tại sau khi nhập mình có vào BB Link để đồng bộ với Outlook nhưng không có contact nào được đồng bộ
    2. Mình muốn hỏi rõ 1 tí về việc đồng bộ với Outlook, trong BB mình có 2 nguồn contact chính là từ ICloud và từ sim nếu mình muốn đồng bộ danh bạ từ SIM vào Outlook thì phải thực hiện thế nào ?
    3. Đối với việc thêm mới 1 danh bạ, thì danh bạ đó sẽ đi đâu, vì mình đã thử thêm mới và danh bạ thêm mới lại được thêm vào xxx-PC (cái này là liên kết của PC và Z10), vậy mình muốn thêm vào SIM hay 1 nguồn danh bạ nào đó thì phải thực hiện thế
    Rất mong mọi người chỉ giáo, mình mới chuyện từ IOS wa nhưng thật sự rất ấn tượng về Z10, cảm giác xài thấy thích thú hơn hẳn, mặc dù còn chút khó khăn nhưng mày mò vẫn vui hơn :D. Thanks mọi người :)

MrSamuel

MrSamuel
    Expand Collapse

Member

#1 MrSamuel, 1/8/13
    Last edited: 2/8/13
  2. 784512

784512
    Expand Collapse

Member

Danh bạ từ sim sẽ lưu vào bộ nhớ máy. Nhập danh bạ mới thì lưu vào bôk nhớ máy.

Để tránh mất danh bạ, hoặc lỗi, thì nên đồng bộ Outlook hoặc backup dữ liệu.

Outlook voi iCloud mình ko rành, để BBer khác trả lời sau nhé ;))

MrSamuel thích bài này.
  3. MrSamuel

MrSamuel
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bạn 784512, cho mình hỏi "danh bạ từ sim sẽ lưu vào bộ nhớ máy" và nó hiển thị là Sim (Danh bạ thẻ sim) phải ko vậy ?

4. chuotgao

chuotgao
    Expand Collapse

Member

Nó sẽ link danh bạ của máy và của sim thành một. Bạn mở danh bạ bất kì. Nếu thấy ở thanh công cụ phía dưới chữ Link có số 2 thì là danh bạ đang được link với nhau. Bạn bấm vào Link sẽ thấy nó link những danh bạ nào. :D

MrSamuel thích bài này.
  5. MrSamuel

MrSamuel
    Expand Collapse

Member

Thanks bạn mình thấy rùi :D, vậy việc thêm mới 1 contact thì nó chỉ lưu ở BB Link và gmail, mún lưu lại vào sim thì mình phải vào setting chọn Lưu danh bạ vào sim phải ko chuotgao ?

6. chuotgao

chuotgao
    Expand Collapse

Member

Mình thấy tốt nhất là bạn nên đồng bộ danh bạ với 1 địa chỉ email. Từ hồi dùng symbian mình đã không lưu vào sim rồi. Đồng bộ outlook thì thỉnh thoảng hay bị lỗi.

MrSamuel thích bài này.
  7. MrSamuel

MrSamuel
    Expand Collapse

Member

Cái mình muốn biết cũng là vậy, làm sao đồng bộ đc với 1 email nào đó, GMAIL chẳng hạn :)

8. chuotgao

chuotgao
    Expand Collapse

Member

Trước hết bạn sao lưu danh bạ bằng Contact X hay phần mềm nào đấy tương tự. Sau đó bật sync contact trong account gmail lên là nó sẽ tự động sync. Đôi khi sẽ bị mất một vài danh bạ hoặc bị trùng lặp. Bạn chịu khó sửa trên gmail lần đầu tiên. Các lần sau thì sẽ rất ngon lành, không phải làm gì nữa.
    Nếu vẫn không sync được thì bạn export danh bạ ra file rồi import vào danh bạ của gmail.
    Nói chung là có nhiều cách. Bạn chịu khó ngồi mò sẽ hiểu ra được nhiều thứ. :)

MrSamuel thích bài này.
  9. MrSamuel

MrSamuel
    Expand Collapse

Member

Hì mình mò cả ngày vẫn chưa bật đc cái sync contact trong account gmail nên vẫn chưa sync được contact wa gmail, nhờ bạn hướng dẫn cụ thể dùm hihi :P

10. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

bạn vào Setting - Account - Email - nhập tài khoản Email và Password Gmail sau đó chọn Sync Contact và Sync Email là xong