HỎI ĐÁP Vài câu hỏi cho 9900 về BIS, 3rd, Wifi Hotpost, USB ???

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi HOàng THái 0510, 15/3/15.

1. Minh mới dùng 9900 at&t Not for sale, full bis ( OS 7.1.0.1033 ) mạng Viettel, đang dùng 3g, Viber, Whatapp, Browser vẫn hoạt động tốt với 3g.
    facebook, fb messenger, youtube, chỉ có thể truy cập & xem được khi dùng Wifi ( mình biết đây là lỗi 3rd )

1) Cho mình hỏi là có cách nào, vẫn cứ dùng 3g mà không bị 3rd cho tất cả các ứng dụng không ???

2) Mình biết là nếu dùng Blackberry thì nên dùng Bis, nhưng mình không biết nó có những lợi ích gì ???
    Các bạn có thể liệt kê cho mình được không ? về các ứng dụng hay ??? hay những thứ chỉ có BB mang lại chẳng hạn ???

3) Khi mình phát Wifi Hotpost từ 9900 ở 3 bản Rom 912, 923 & 862 thì chiếc Zen5 của mình không thể truy cập mạng được, trong khi laptop & bb 9650 vẫn truy cập được !!! Chỉ duy nhất mình dùng bản Rom 1033 thì Zen5 mới truy cập mạng được, Chắc có lẽ là do giao thức kết nối của Zen5 !!!

4) Cứ mỗi khi mình kết nối USB 9900 với Laptop, thì sẽ có 1 lỗi xảy ra, là không thể hiện thị Nhạc, ảnh, Video, dù vẫn còn đang lưu trữ trên 9900, Cùng khi đó, chụp ảnh từ 9900, cũng không thể hiện thị, dù ảnh cũng đã được lưu vào máy, Down ảnh từ fb, viber, whatapp cũng không thể hiện thị !!!
    Có người nói là do Laptop mình bị virut, nhưng khi mình chuyển các tập tin từ laptop vào 9900, vẫn hiện thị đầy đủ !!!
    Có nghĩa là, nếu muốn hiển thị ảnh chụp và các ảnh down load về thư viện, thì không được cắm USB vào laptop
    Còn khi muốn chuyển nhiều dữ liệu từ laptop vào 9900, thì xác định sẽ ko hiển thị các ảnh chụp và các file down về !!!

Rất mong các bạn nhều kinh nghiệm, chia sẻ cho 1 người mới như mình :) Thank nhiều nhiều (y)

HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Mình giải đáp cho bạn nhé

1. Lỗi 3rd là lỗi kinh điển của của các dòng máy BBOS khi không truy cập được các ứng dụng bằng sóng 3G, lỗi này không thể khắc phục được nếu bạn không sử dụng gói cước BIS của BlackBerry nhé

2. Gói cước BIS là gói dịch vụ cần có ở những dòng máy BlackBerry OS 7 trở xuống. Một máy BlackBerry cần đăng ký BIS mới có thể khai thác hết được chức năng của dòng máy đó. BIS chỉ là gói dịch vụ dành riêng cho BlackBerry được cung cấp bởi 3 nhà mạng lớn ở Việt Nam với chức năng giống hệt gói cước 3G của các dòng máy khác và bao gồm các dịch vụ dành riêng cho BlackBerry như.

Push Mail: chức năng quan trọng nhất trên BlackBerry OS
    Các mạng xã hội như Face, Youtube, yahoo, BBM
    Dữ liệu sử dụng để lên mạng bằng sóng 3G

Vì vậy BIS lợi thế hơn 3G đối với các dòng máy BlackBerry khi gói cước này vừa có thể lên mạng bằng 3G vừa được cung cấp các dịch vụ dành riêng cho BlackBerry kèm theo, còn một ưu thế nữa khi BIS hết dung lượng miễn phí hàng tháng thì tốc độ truy cập 3G bị giảm xuống nhưng vẫn nhanh hơn gói 3G khi bị giảm tốc độ truy cập. Hơn nữa gói cước BIS đăng ký rẻ hơn gói cước 3G bạn nhé.

Đăng Ký BIS.JPG
    3. Vấn đề đó bạn cần kiểm tra Zenphone của bạn nhé :)

4. Mình vẫn chưa hiểu rõ vấn đề bạn nói ở đây, nhưng nếu bạn chọn chế độ lưu trữ bằng USB khi cắm vào máy tính thì sẽ hiển thị bộ nhớ trong và thẻ nhớ ngoài nếu có. Khi đó bạn trao đổi tài liệu qua lại dễ dàng, những mục Media có thể nằm ở khu vực thư mục khác nhau bạn cần phải tự mình tìm kiếm cho mình.

Have Fun =))

HOàng THái 0510 thích bài này.
  3. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Lời đầu tiên cho mình cảm ơn bạn rất nhiều đã giải đáp giúp mình :) (y)
    - Mình lăn tăn giữa việc dùng 3g hay Bis, là bởi máy 9900 này mình dùng Sim Sinh Viên Viettel, đăng ký 3g mất có 50k, rẻ hơn Bis mà được 1.5g truy cập mạng tốc độ cao !!! nhưng kệ đi, tháng sau mình sẽ đăng ký Bis dùng :D

-Vụ USB là như này ( mình ko dùng thẻ nhớ ): cứ khi mình kết nối USB với laptop xong, đầu tiên là, chụp ảnh bằng camera, có ảnh, và đã được lưu luôn trên máy, nhưng không thể xem đc, vào thư viện ảnh, báo ko có ảnh :(
    Fomat, sửa chữa định dạng lại máy xong, thì chụp ảnh mới có thể xem ảnh hiển thị đươc !!!
    Mà khi đã phải fomat lại máy, thì đồng nghĩa dữ liệu mình chuyển từ laptop vào máy, là mất hết rồi !!!
    Nên có nghĩa là, muốn chụp ảnh được, hiển thị xem ảnh được, thì ko đc cắm usb vào laptop....
    còn thích có nhiều dự liệu chuyển từ laptop vào, thi khỏi chụp ảnh, down ảnh ,mà có thể xem được trên máy luôn :(
    Nó là như thế bạn à !!! hixxx
    Nên mình quyết định là - Vụ USB thì đành không bao giờ cắm vào Laptop nữa vậy, chuyển file dữ liệu qua bluetooth mất công 1 tý để dùng vậy !!!

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

cái đó mình biết, bạn cài đặt lại ROM (hệ điều hành) 7.1.0.912 là hết ấy mà.Bạn sử dụng BIS đi nhé, vì Blackberry 9900 mà không sử dụng BIS thì mất hầu hết giá trị ! Have Fun :)

5. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Mình đã cài cả 2 bản OS 7.1.0.912 của T-mobile & OS 7.1.0.912 Telstra, vẫn bị kiểu USB như thế, không biết có phải do Laptop của mình bị Virut gì không nữa, mà có vẻ bản 912 pin tốt hơn bản 1033 thì phải ??? Hôm nào thử kết nối truyền dữ liệu bằng 1 máy tính khác xem ntn vậy.
    ngoài facebook, twitter, youtube, BBM, được tối ưu bởi BIS, bạn có thể liệt kê thêm những phần mềm , ứng dụng nào của cả BlackBerry & của cả bên ngoài tốt nhất với 9900 cho mình được không ??? Để tháng sau hủy 3G đăng ký Bis, down về tối ưu tất cả 1 thể luôn :D hì hì . Thank bạn (y)

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hi hôm nay mình lên bằng đt ko giúp bạn đc. Mai mình đưa phần mềm lun cho nhá :)

7. Phạm

Phạm
    Expand Collapse

Member

Các Bác cho tôi hỏi mua BB9900 ở Sài gòn thì chỗ nào hàng chuẩn nhất, bên Mỹ còn hàng mới ko? cám ơn

8. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

mình ở Hà nội nên không biết, bạn có thể mua ở ngoài Hà Nội của những cửa hàng uy tín, phí ship thêm khoảng 50k.

9. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Ok, cảm ơn bạn nhé :) (y)
    App Viber & Whatapp mình đã down trực tiếp từ World Blackberry và dùng ổn định, nhưng trên đấy không có Zalo, Mà mình thấy có người dùng 9900 vẫn dùng Zalo đc, không biết họ làm ntn nữa, bạn tìm giúp mình App Zalo nữa nhé :)
    à, có đúng là dùng BIS bị tốn Pin hơn dùng 3g đúng không bạn ??? Vì Bis liên tục kết nối 3g qua lại Push dữ liệu mới nhất, và mình thấy có người còn kêu là do bị Chanel gì gì, làm tốn pin rất nhiều nữa, bạn giải thích thêm cho mình về vụ này nữa nhé ^^

10. Phạm

Phạm
    Expand Collapse

Member

Ok, cám ơn nhé.