HƯỚNG DẪN Tự tải và tạo những bản ROM BlackBerry OS 10 tự chọn dễ dàng bằng Sachesi

Thảo luận trong 'ROM – OS/ Hệ Điều Hành Cho BlackBerry 10' bắt đầu bởi Nông Dân, 29/3/16.

1. manhinhfull-2.jpg

Thân chào anh em, dạo gần đây link Bitcasa từ thành viên Thurask trên diễn đàn CrackBerry đã không còn sử dụng được nữa nên nhiều anh em vẫn mơ hồ và không biết tải những bản ROM từ nguồn nào và Autoloader lấy ở đâu, do vậy mình xin chia sẻ cùng các bạn thông qua bài viết này cách sử dụng phần mềm Sachesi để tải những bản ROM tùy chọn đã được phát hành và tự tạo Autoloader cho riêng mình mà không cần phụ thuộc những bản Autoload trên mạng nữa.

Mình xin chia sẻ rằng thủ thuật này không mới, nhưng nhiều anh em lại bỏ qua và không áp dụng để xử lý chiếc BlackBerry 10 của mình dễ dàng hơn, nên mình chia sẻ cho những anh em nào chưa biết để tự chủ hơn trong việc cài đặt hệ điều hành cho chiếc điện thoại thân yêu của mình.

Tất cả những gì anh em cần chuẩn bị là tải về ứng dụng Sachesi TẠI ĐÂY, nhớ tải về những phiên bản phù hợp dành cho Windows hay dòng máy MAC các bạn nhé.

1. Tự tìm kiếm những bản ROM và tải về các file có liên quan:

Khi bạn đã tải về Sachesi rồi thì khởi động ứng dụng lên, nhấp vào Tab Search > Mặc định khi bạn nhấp vào Sachesi sẽ tìm bản ROM mới nhất hiện tại, để đơn giản bạn không cần quan tâm gì hết, chỉ cần quan tâm gõ phiên bản bạn muốn tải về. Nếu bạn chưa biết nên gõ phiên bản nào thì có thể tham khảo bài viết này nhé: Tổng hợp các Bản ROM mới nhất cho các thiết bị BlackBerry 10

Khi truy cập vào Search rồi, bạn nhấp vào nút Version Lookup và gõ phiên bản vào muốn tải về vào ô nhé. Ở đây mình chọn phiên bản 10.3.2.2381 nhé các bạn, sau khi chọn phiên bản muốn tải về các bạn nhấp vào nút Lookup.

Nhấn xong thì Sachesi sẽ tự động tìm kiếm bản ROM có khả dụng để tải về hay không, nếu khả dụng bạn sẽ thấy hiện lên thông tin phiên bản như hình SR10.3.2.2250 (OS: 10.3.2.2381 + Radio: 10.3.2.2382) bạn chỉ cần nhấp vào Grab Public Links để xuất hiện những đường link tải về.

Nếu các bạn để ý kỹ thì đây chính là những file liên quan cài đặt hệ điều hành mà anh em hay chia sẻ mỗi khi có bản ROM, , với mỗi bản rom mới sẽ được thành viên chia sẻ trên diễn đàn và đôi khi sẽ có những file như Debrick, CoreOSRadio nhưng bản thân file Debrick đã có chưa file CoreOS nên bạn chỉ cần quan tâm đến 2 file đó là Debrick và Radio nha.

Nếu bạn hay nhầm lẫn file Debrick và Core thì chỉ cần nhìn vào dung lượng file nào dung lượng lớn nhất là Debrick nha, còn Radio thì đã được ghi rõ trong ghi chú note Versionlookup trên màn hình rồi nên không thể nhầm lẫn được.

Các bạn chọn và tải về những file phù hợp cho thiết bị của mình, ví dụ ở đây mình chọn tải về cho BlackBerry Passport nên sử dụng Debrick và Core OS của thiết bị này, các bạn chỉ cần Copy hai link đó và dán vào trình duyệt thì sẽ tự động tải về, file Core không cần thiết vì bản thân Debrick đã chứa Core rồi nên các bạn chỉ tải Debrick và Radio thôi nhé (ở đây mình dùng trình duyệt Cốc Cốc các bạn nhé).

Các file Debrick và Core OS

Radio nằm riêng một mục khác

2. Tạo File Autoload từ những file đã tải về:

Cách tạo Autoload rất đơn giản: Bạn chỉ cần tải file Debrick và Radio về như mình đã hướng dẫn ở trên và bỏ chung vào một thư mục. Bật Sachesi lên và nhấn vào Tab 'Extrack'. Sau khi nhấp vào Tab Extrack bạn chỉ cần quan tâm đến Mục đầu tiên là 'Greate' có hai nút bấm là 'Greate From Folder' và 'Greate From Files' tùy nhu cầu mà bạn nhấp vào nút nhấn thích hợp, ở đây mình chọn 'Greate From Files' cho dễ thao tác. Nhấp vào nút bấm đó và trỏ đến thư mục chứa file và chọn DebrickRadio bạn vừa tải về nhấn OK.

Chờ Sachesi tạo Autoload xong bạn vào thư mục sẽ hiển thị thêm một file.exe mới thì đó là file Autoloader bạn vừa tạo. Rất dễ phải không nào, chỉ cần những thao tác nhỏ thôi bạn đã tự chủ và tự tạo cho mình một file Autoload để cài đặt lại mỗi khi bị lỗi hệ điều hành mà không phải phụ thuộc vào những link tải Cloud trên mạng.

Tham khảo thêm: THỦ THUẬT Tổng hợp những thao tác cơ bản cần có để nâng cấp hệ điều hành BlackBerry 10

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 29/3/16
    Last edited: 26/10/17
  2. mr.fly

mr.fly
    Expand Collapse

Well-Known Member

haiz. có rom để up đâu mà tạo autoloader bác ;(

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

à có nhiều anh em muốn tạo lại bản rom cũ hay chạy lại autoload bản rom cụ thể, nhưng lại tìm trên mạng nguồn tràn lan và die link nhiều quá, chia sẻ cho mọi người bác ạ =))

4. Blu sky

Blu sky
    Expand Collapse

Member

có tạo đc autoload radio riêng vs Debrick k bác. như radio bản của 2474 Debrick 2836 chẳng hạn không nhỉ

5. Keds

Keds
    Expand Collapse

Member

đương nhiên được bác ạg

6. Keds

Keds
    Expand Collapse

Member

như e Z10-003 Debrick 858 + Radio 2640 ( 2474 ) tạo thành Autoload

7. Blu sky

Blu sky
    Expand Collapse

Member

thích rồi. cũng tìm và up tương tự như này thôi á.

8. Keds

Keds
    Expand Collapse

Member

chính xác bác ạg..... mấy hôm nay e cũng nghịch đi nghịch lại Rom và Radio suốt @@ :P

Blu sky thích bài này.
  9. Blu sky

Blu sky
    Expand Collapse

Member

đang định test thử. khổ nỗi máy thiếu NET Framework 4.6.1 mới chán. dow về thì ông micro lại báo lỗi 500. buồn ơi là buồn

10. samview

samview
    Expand Collapse

Member

Chưa thử nghiệm BB10 rút gọn chỉ còn bộ xương khô. Không biết có làm được vậy không, Nông Dân ?