THẢO LUẬN Tổng hợp các tính năng mới trên hệ điều hành BlackBerry OS 10.3.2

Thảo luận trong 'ROM – OS/ Hệ Điều Hành Cho BlackBerry 10' bắt đầu bởi Nông.Dân, 26/3/15.

1. watermarked-ok men.jpg

Chắc có lẽ nhiều thành viên đều thắc mắc chung một câu hỏi rằng 10.3.2 có những đặc điểm nào nổi trội so với hệ điều hành 10.3.1. Sau đây mình xin tổng hợp cùng các bạn những thay đổi và cải tiến của hệ điều hành này dựa trên bản Rom Beta Testers 10.3.2.281 mới đây nhé.

Bổ sung ngày 13/05/2015

1. Cải tiến dễ nhận biết nhất đó chính là màn hình mở khóa thiết bị

Màn hình mở khóa thiết bị sẽ loại bỏ những ánh sáng nền khi vuốt lên và thay vào đó là một đường thẳng nằm ngang khi bạn vuốt màn hình, thay đổi này mình thấy thật sự không thích hợp và gây thất vọng.

2. Cải tiến về giao diện và khả năng hiển thị tại màn hình Active Frames:

Một số tùy chọn về giao diện đã được cải tiến và nâng cấp trên hệ điều hành 10.3.2 nhưng đều là những thay đổi nhỏ không đáng kể. Các biểu tượng file đính kèm trong Hub, các thông số sử dụng tài nguyên tại màn hình Active Frames của 'Quản lý tài liệu'...

3. Bổ sung thêm thông báo khi vuốt thả màn hình:

Khi bạn vuốt màn hình lên và giữ ngón tay lại ngay trên màn hình chính như thường lệ sẽ xuất hiện thông báo ngắn của Hub, hiển thị % pin còn lại và ngày tháng, nhưng với hệ điều hành 10.3.2 khi bạn vuốt màn hình lên và giữ thì sẽ xuất hiện thêm ngày tháng và hiển thị nhà mạng di động bạn đang sử dụng.

4. Bổ sung nâng cấp trình duyệt:

Các bổ xung về nâng cấp của trình duyệt cũng được BlackBerry chú trọng dòng bản rom mới này. Điển hình là duyệt web riêng tư được đưa ra ngoài để người dùng thao tác nhanh nhất có thể, thậm chí khi bạn mở đường dẫn từ bên ngoài cũng được tùy chọn 2 tính năng duyệt web bình thường hoặc riêng tư. Ngoài ra trình duyệt còn bổ sung thêm tính năng 'Không theo dõi' để cấm những trang web có thể theo dõi mình tính năng này mình thấy chưa ổn.

Ai muốn sử dụng trình duyệt này trên 10.3.1 có thể load file bar này vào nhé các bạn: Apps.BBVN.net

5. Nâng cấp trong cài đặt cuộc gọi trên BlackBerry 10.3.2:

Nếu như một số người dùng thích tính năng chạm màn hình tắt chuông và một số người lại không thích thì hiện tại BlackBerry OS 10.3.2 đã hỗ trợ tốt tính năng này và bạn có thể tùy chọn nhấp vào màn hình để tắt thông báo rung chuông hay chỉ có thể nhấp vào biểu tượng tắt thông báo trên màn hình mới được. Rất đơn giản bạn chỉ cần vào mục Cuộc gọi vuốt từ trên xuống chọn Cài đặt > Tắt Chuông > ON hay OFF tùy nhu cầu của bạn nhé.

Thêm một nâng cấp nữa đó là khung nhập liệu số điện thoại giờ đây có thể thêm bớt số khi nhập liệu ở mọi vị trí với dấu nháy hiển thị nhé, điều mà trước đây các phiên bản hệ điều hành trước chưa hỗ trợ. Hay lắm các bạn nhé, nếu bạn nạp tiền với một dãy số thì có thể sao chép và dán vào giao diện cuộc gọi chỉnh sửa thoải mái. Không stupid như xưa nữa nha :)

6. Nâng cấp và kết hợp Wipe máy và BlackBerry Protect:

Sẽ có hai tùy chọn cho bạn khi sử dụng tính năng wipe trên 10.3.2 đó là: Bạn sẽ wipe máy như bình thường và không gắn liền với BlackBerry Protect, hoặc bạn sẽ bật BlackBerry Protect để thực hiện các thao tác xóa trắng máy gắn liền với Protect của BlackBerry. Tính năng đầu thì tương tự như các phiên bản hệ điều hành trước và mình sẽ đi sâu vào tính năng Wipe kết hợp BlackBerry Protect.

Nếu bạn muốn sử dụng tính năng này phải vào Cài đặt > BlackBerry Protect bật ON tính năng này lên nhé, sau khi ON bạn sẽ có thể xóa trắng máy từ xa thông qua trang protect.blackberry.com một cải tiến thú vị ngoài chức năng tìm vị trí như các phiên bản trước. Ngoài ra nếu bạn gắn liền thông số BBID trên Protect với Wipe thì khi wipe máy bạn phải thao tác đăng nhập Tên và Mật khẩu ID của bạn mới có thể xóa trắng máy được.

Do vậy bạn sẽ có thêm hơn một tùy chọn khi muốn xóa trắng thiết bị của mình.

7. Bổ sung các tính năng LDAP Server và PGP Keys:

LDAP Server được viết tắt từ Lightweight Directory Access Protocol là giao thức cung cấp truy xuất thông tin, một số các chương trình ví dụ email hay một số chường trình khác, sử dụng giao thức này để truy xuất thông tin. Ví dụ để dò tìm các thông tin của một email mà không nằm trong điện thoại của mình, các máy LADP client sẽ gửi request đến máy chủ LADP để truy xuất thông tin. Chức năng này hầu như hỗ trợ cho bảo mật doanh nghiệp, người dùng cá nhân thì không cần quan tâm đến chức năng này.

PGP thì bạn tham khảo bài viết này nhé : Chức năng quản lý PGP Keys sẽ có mặt trên BlackBerry OS 10.3.2

8. Bổ sung tính năng về theo dõi thiết bị:

Bổ sung này khá hữu ích khi bạn có thể theo dõi thiết bị tùy chọn theo quãng thời gian của bạn, theo dõi các dữ liệu từ Pin đến lưu lượng dât sử dụng như Wifi hay mang di động... Rất hữu ích các bạn nhé. Cái này mình mới wipe lại nên chưa hiển thị nhiều thông số các bạn thông cảm :)

9. Xuất hiện thêm mục Amazon Shop:

Hệ thống bán hàng trực tuyến Amazon Shop sẽ tích hợp trên hệ điều hành BlackBerry 10.3.2, ứng dụng này khác bới Amazon AppStore nên anh em đừng nhầm lẫn nhé.

10. Tính năng tắt quay số nhanh trên màn hình gọi:

Thêm một tính năng nữa được bổ sung trên hệ điều hành 10.3.2 đó là bạn có thể bật tắt mục quay số nhanh trong trên màn hình quay số cuộc gọi, bạn chỉ cần vào cài đặt > Quay số nhanh và bật ON hay OFF tính năng này, tính năng này trên 10.3.1 được đặt tại vị trí khi bạn vuốt màn hình từ trên xuống trong màn hình quay số sẽ hiển thị bên trái màn hình. Thích hợp cho những người dùng nào không muốn hiển thị mục quay số nhanh khi không dùng đến.
    Video những tính năng trên 10.3.2:

Kết luận:

Có thể những cải tiến mới đây sẽ được hoàn thiện hơn nữa và với bản beta mới này sẽ không trảnh khỏi những hạn chế vì không dành cho số đông người dùng mà chỉ là Beta Testers, do vậy mọi người nên cân nhắc trước khi muốn nâng cấp hệ điều hành 10.3.2.281 mới đây nhé. Sẽ có những cải tiến rất tốt và sẽ có những cải tiến không hài lòng của 10.3.2, cùng nhau thảo luận và chia sẻ những tính năng mới các bạn nhé !

Nếu quan tâm đến hệ điều hành này các bạn có thể tham khảo tại đây (lên 10.3.2 Beta thì không xuống 10.3.1 hay 10.2.1 được nhé, nên cân nhắc trước khi lên)
    BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 26/3/15
    Last edited: 14/5/15
  2. Tâm Ràm

Tâm Ràm
    Expand Collapse

Member

khá hấp dẫn đợi bản leak sau ổn định hơn sẽ quất. Mình thấy tính năng wipe máy là đáng giá nhất. nếu bị mất máy thì kẻ trộm chỉ có thể làm cục chặn giấy. Chỉ có biết BBID thì mới wipe được. Autoload thần chưởng chắc cũng sẽ không làm được gì, Càng ngày càng thấy thich BB10. i love BB.\=D/

bbinverse thích bài này.
  3. thanhbb142

thanhbb142
    Expand Collapse

Member

"bổ sung" nha chủ thớt.
    những tính năng update này là không nhiều như từ 10.3 lên 10.3.1
    Trình duyệt cần nâng cấp hơn nữa, ví dụ như màn hình new tap (không có tùy chọn hiện các bookmark ra ngoài như OS6)
    Màu sắc của lịch hay Hub cũng nên cung cấp nhiều hơn, vì ở đây mỗi người thường dùng nhiều email và tài khoản xã hội trong Hub, mà có mấy màu thôi không đủ.
    app Adobe và Docstogo cũng cần cải thiện, các tính năng quá đơn giản.
    Hi vọng tương lai tươi sáng cho BB10 :)

klinsi18 and Nông.Dân like this.
  4. khuonghus

khuonghus
    Expand Collapse

Member

Và hy vọng cái lỗi kết nối wifi chập chờn trên Z30 sẽ được fix sớm, công nghệ angten xịn hơn mà bắt sóng lởm quá, :(

insulin18k and Nông.Dân like this.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Nếu chờ BlackBerry cập nhật một lúc nhiều như thế khó đấy bác afh :)

6. pabland

pabland
    Expand Collapse

Member

cái điểm không thích nhất ở Hệ điêu hành này là hiện mã pin lên bất cứ chỗ nào, ...
    thứ 2 vuốt mở màn hình như cũ mình thấy đẹp đấy chứ.

7. hidden_phantom

hidden_phantom
    Expand Collapse

Member

xem qua thì mình mới chỉ ưng cải tiến trong trình duyệt thôi, còn lại thì bình thường, nhất là cái swip thì chán hơn trước
    quyết định là hóng thêm, chưa up

8. huytuan

huytuan
    Expand Collapse

Member

Đây là bản test nên mới hiện mã pin như vậy

9. phucdt

phucdt
    Expand Collapse

Member

Bác nói sao đó chứ.. nếu bác cài pas máy khj kẻ trộm nhập sai 10 lần thì nó sẽ tự xoá hết dữ liệu lúc đó BBID cũng k đăng nhập. Vậy là coi như máy mới nó lấy mà dùng thoy.

10. Tâm Ràm

Tâm Ràm
    Expand Collapse

Member

không bác ah. bây giờ nó có dính với bb protect thì sẽ khác, bác cứ tưởng tượng giống như cái icloud cua ip ấy. Mình thì hiểu tính năng này là vậy không biết có đúng không. và trên 1 số diễn đàn khác cũng nói như vậy. Và tính năng này bác phải ON trên BB Protect mới được.

trunglev thích bài này.