TỔNG HỢP Tổng hợp các thiết lập cơ bản cần có giúp tiết kiệm Pin tối đa trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông.Dân, 19/3/15.

1. blackberry-z10-charging.jpg

Bạn có thường xuyên bực mình khi điện thoại bạn đột nhiên hết pin giữa chừng trong khi bạn sử dụng điện thoại cho công việc tần suất cao trong ngày, sau đây với bài viết này mình xin gửi đến các bạn những thiết lập cơ bản để thời lượng pin được tốt hơn trên các dòng máy BlackBerry 10. Những thiết lập này là cơ bản và bạn cần nắm vững vì đôi khi những thiết lập nhỏ gộp lại sẽ giúp bạn tiết kiệm được khá nhiều thời lượng pin sử dụng đó.

1. Hạn chế sử dụng ứng dụng Android và xóa hoặc tắt chạy ngầm các ứng dụng hay trò chơi:

Bỗng dưng một ngày đẹp trời BlackBerry của bạn tụt pin kinh khủng mà không biết nguyên nhân tại sao, nguyên nhân đầu tiên này sẽ chiếm đại đa số thời lượng pin của bạn đặc biệt là những ứng dụng Android không rõ nguồn gốc hoặc những ứng dụng Android cho phép chạy ngầm như các trò chơi online, ứng dụng tiện ích khác. Với thao tác loại bỏ các ứng dụng thừa thãi, bạn vừa tăng dung lượng bộ nhớ điện thoại và giúp tiết kiệm pin đáng kể

Để xóa một ứng dụng bạn có thể thực hiện bằng nhiều cách:
    • Cách 1: Để xem tổng thể ứng dụng đó có chiếm tài nguyên hay không bạn vào Cài Đặt > Trình quản lý ứng dụng > Theo dõi thiết bị > Thấy ứng dụng nào chiếm nhiều tài nguyên bạn có thể nhấp vào ứng dụng bạn muốn xóa và chọn 'Xóa'
    • Cách 2: Đơn giản hơn bạn nhấn giữ im ứng dụng đó ngoài màn hình chính đến khi hiện lên sọt rác và nhấn vào để xóa, thao tác này nhanh nhưng bạn sẽ không kiểm tra được ứng dụng nào chiếm nhiều tài nguyên hơn như cách 1
    Có những ứng dụng bạn thường xuyên sử dụng nhưng lại chạy ngầm và gây tổn hao năng lượng cho điện thoại của bạn, rất đơn giản BlackBerry OS 10.3.1 đã hỗ trợ việc tắt ứng dụng chạy ngầm và điều này bạn sẽ không thấy trên 10.2.1:
    • Bạn truy cập vào Cài đặt > Bảo mật và riêng tư > Quyền của ứng dụng> Chọn ứng dụng bạn muốn tắt (Chạy khi thu nhỏ ON/OFF hoặc Chạy Dưới Nền ON/OFF tùy ứng dụng)
    2. Sạc pin nếu có thể:

Xạc pin cho điện thoại BlackBerry của bạn mọi lúc nếu có thể. Nhiều thành viên có thể sẽ lo sợ rằng chưa hết pin đã sạc thì tuổi thọ pin sẽ giảm, điều này mình nghĩ chỉ đúng một phần vì hiện tại một cục Pin chính hãng BlackBerry rất lâu chai pin và thường là từ 1-2 năm mới phải thay thế và sau thời gian đó bạn có thay thế pin của mình cũng là điều tất yếu. Bản thân mình cũng thường xuyên sạc pin nếu có thể để không gặp những bất tiện khi không có điện thoại trong tay.

3. Thay đổi các thiết lập về Media

- Giảm âm lượng vừa phải khi nghe nhạc bằng loa ngoài
    - Sử dụng tai nghe (headphone) việc này cải thiện đáng kể thời lượng Pin nếu như bạn thường xuyên thích nghe nhạc

4. Thay đổi các thiết lập hiển thị:

Việc này cũng khá quan trọng và đảm bảo thời lượng Pin khá tốt cho điện thoại của bạn, thường thì nền tối sẽ giúp tiết kiệm pin tối đa do vậy những thiết lập sau đây trong mục hiển thị bạn tham khảo nhé.
    • Đặt nền tối cho BBM - Tin nhắn văn bản - Danh bạ - Bàn phím ảo (Z-Series)
    • Giảm độ sáng màn hình từ 10-20% hoặc hết (bạn sẽ khó nhìn trong khoảng thời gian đầu nhưng sẽ đần quen mắt và đễ chịu khi quen với độ sáng này)
    • Đặt hình nền màn hình chính và khóa có tông màu tối
    • Cho điện thoại vào bao da dành riêng cho BlackBerry (Holster) sẽ giúp bạn tắt màn hình LCD một cách tự động.
    • Tắt âm và rung bàn phím khi gõ, thao tác
    • Giảm thời gian chờ của màn hình xuống thấp nhất (thường là 20s)

5. Thay đổi các thiết lập tùy chỉnh cài đặt:

Chắc các bạn cũng biết hiện tại sóng 3G tại thị trường Việt Nam rất không ổn định và thường xuyên chập chờn khiến điện thoại bạn thường xuyên phải dò sóng ở tần suất cao trong khi đó sóng thoại 2G khá ổn định nên bạn nên để 2G thôi nhé và chỉ bật 3G khi cần thiết.

• Tắt chế độ 3G khi không cần thiết (Cài đặt > Mạng và kết nối > Mạng di động > Chế độ mạng 2G/3G)
    • Tắt dịch vụ Vị trí khi không sử dụng (Cài đặt > Dịch vụ vị trí > On/OFF)
    • Tắt các kết nối khác như GPS - NFC - Bluetooth - Wifi hay các kết nối OTG ngoại vi ngay trên 'Cài đặt nhanh'
    • Ưu tiên lên mạng bằng Wifi khi có thể (sử dụng sóng Wifi lên mạng sẽ ít nóng máy và kéo dài thời lượng pin hơn sóng 3G)
    6. Duyệt web hiệu quả và tránh xem video với thời lượng cao khi không mang theo sạc:

Như các bạn đã biết trình duyệt BlackBerry 10 được đánh giá rất cao từ phía người dùng khi sử dụng, nhưng mặt trái là
    nhiều tiện ích quá cũng sẽ khiến bạn lướt web tần suất cao trong ngày (chắc chắn là vậy). Hơn thế nữa trình duyệt trên BlackBerry 10 khá ngốn Data lưu lượng 3G nên bạn cần phải hạn chế sử dụng khi đang lướt web bằng 3G.
    • Hạn chế xem Video tần suất cao trong ngày
    • Không mở nhiều tab mới cùng một lúc
    • Tắt chế độ máy tính để bàn khi không cần thiết để giảm thiểu data load trang web
    • Ưu tiên sử dụng wifi khi lên mạng, hạn chế sử dụng 3G
    7. Sử dụng Camera hiệu quả:

Quá trình sử dụng Camera cũng giúp bạn tăng thời lượng sử dụng của điện thoại đáng kể
    • Các thao tác theo đường dẫn Camera --> Options
    • Tắt chế độ Flash trong điều kiện ánh sáng tốt
    • Tắt HDR khi không cần thiết
    • Hạn chế Quay Video xuyên suốt tần suất cao
    • Thiết lập chế độ hiệu ứng mầu và chất lượng ảnh chụp ở mức bình thường (Normal).
    8. Tắt các đèn báo, chuông và rung khi không cần thiết (đặc biệt là BBM Group):

BBM hiện tại có thể là ứng dụng không thể thiếu của mỗi anh em BBers khi sử dụng BlackBerry, nhưng việc sử dụng tần suất cao trong ngày cũng ảnh hưởng đến thời lương Pin BlackBerry của bạn, do đó bạn cần tắt những thông báo đèn led, flash hay chuông hoặc rung cho từng ứng dụng khi không cần thiết đặc biệt là BBM Group.

Để thiết lập rất đơn giản bạn chỉ cần vào Cài đặt > Thông báo > Chế độ (Bạn tự chọn chế độ của mình) > Tùy chỉnh thông báo ứng dụng > trong mục này bạn sẽ tắt những thông báo của ứng dụng không cần thiết.

9. Tắt các tương tác nâng cao không cần thiết và tắt tự động cập nhật phần mềm:

Xin chia sẻ cùng các bạn rằng tương tác nâng cao đôi khi sẽ giúp ích bạn rất nhiều trong công việc nhưng cũng đôi khi là nguyên nhân vô hình ngốn pin điện thoại của bạn, chức năng này tùy vào hiện thực của từng người dùng mà có thể phù hợp hay không. Đơn giản khi bạn là nhân viên văn phòng thì những chức năng như 'Nhấc để đánh thức' hay 'Lật úp để tắt tiếng' giúp bạn tận dụng tốt thời gian cũng như tránh những phiền toái cho công việc. Còn đối với những người dùng thường xuyên di chuyển thì chức năng này khá khó chịu, một người bạn mình thường xuyên di chuyển bằng xe đạp đến nơi làm việc và khi đến nơi thì máy nóng hừng hực mà không rõ nguyên nhân, từ khi bạn ấy tắt tính năng 'Nhấc để đánh thức' thì không còn nóng máy khi đạp xe đến công ty nữa và thời lượng pin cải thiện rất rõ rệt.

Do vậy khi không cần thiết thì bạn có thể tắt các 'Tương tác nâng cao nhé'. Vào Cài đặt > Tương tác nâng cao (tắt những chức năng không cần thiết tùy nhu cầu của bạn)

Tự động cập nhật phần mềm cũng gây ngốn pin khi máy bạn sẽ thường xuyên tìm kiếm cập nhật. Để tắt tùy chỉnh này rất dễ bạn truy cập vào Cài Đặt > Cập nhật phần mềm > Tùy chọn > Tắt tự động cập nhật đi nhé

10. Chỉnh quãng thời gian đồng bộ email - ứng dụng lên cao nhất:

Việc này cũng khá hao tổn Pin điện thoại của bạn, nếu như bạn thiết lập ban đầu quãng thời gian để đồng bộ cách nhau khá sớm thì đẫn đến BlackBerry của bạn luôn luôn load mail hay ứng dụng trong quãng thời gian ngắn, thậm chí là mỗi 5p nếu bạn lỡ tùy chỉnh mà quên tắt.

Việc tùy chỉnh quãng thời gian này khá dễ bạn chỉ cần vào Cài đặt > Tài khoản > Email/ Ứng dụng > Thời gian đồng bộ hóa (tùy chỉnh theo nhu cầu của bạn nhé)

Trên đây là những thao tác giúp bạn tối ưu hóa điện thoại dựa trên những thiết lập cơ bản, mọi người có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm cho anh em điễn đàn mình nhé !

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 19/3/15
    Last edited by a moderator: 19/3/15
  2. MrCent

MrCent
    Expand Collapse

Member

Đồng ý với hầu hết các cách, trừ cách giảm độ sáng xuống còn 10-20%, mành BB đã tối sẵn, để thế sợ nhìn đau mắt lắm

Mục screen timeout thì cá nhân mềnh toàn để 10s cho tiết kiệm pin, đằng nào lúc nào bật mành vuốt phát là lên, cũng ko phải bấm phím cứng, ko sợ :D

#2 MrCent, 19/3/15
    Last edited: 19/3/15
    tinhte2102 and Nông.Dân like this.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

để thử đi bạn, time đầu mình cũng không quen nhưng riết rồi quen, pin cải thiện đáng kể :)

MrCent thích bài này.
  4. MrCent

MrCent
    Expand Collapse

Member

Ừa để tớ thử xem sao :D

Mà kể cả mục chạy nền, BB10 cũng ko cho người dùng kiểm soát toàn bộ, rất ức chế, ví dụ như mấy app sync cloud, rõ ràng có chạy nền mà ko cho tắt, rồi nhg~ app Ăn roi nữa, may ra vào setting của app có thì còn tắt chạy nền đc, còn ko thì cũng chịu, đến haizzz

tinhte2102 and Nông.Dân like this.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Công nhận khoản quản lý app thì chuối quá bác nhỉ :) =))

MrCent thích bài này.
  6. tinhte2102

tinhte2102
    Expand Collapse

Member

1. mình thấy tính năng tắt chạy ngầm hoạt động không tốt, có lẽ là vô tác dụng, bởi vì mình có thử qua dù tắt hay ko tắt thì thấy vẫn vậy, điển hình như app rung khi có kết nối/ngắt kết nối cuộc gọi, tắt thì vẫn rung.
    2. cho mình hỏi lại tí về vụ sạc pin, chưa hết thì mình sạc rồi, mà sạc chưa đầy rồi dùng có vấn đề gì về pin không?

MrCent thích bài này.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

1. Theo mình nhận thấy tính năng này một số device nâng cấp lên 10.3.1 là mặc định rồi bạn àh
    2. mình vẫn y chang như bạn, nhiều anh em sợ chai pin nên hết mới nạp nhưng mình cứ rảnh là nạp, vòng đời của một viên pin phải hơn 1 năm nên trong 1 năm mình sử dụng tần suất cao thì một viên pin vẫn đáng đúng không bạn ! :) have fun =))

Hensenberg, vuanh_n and tinhte2102 like this.
  8. tinhte2102

tinhte2102
    Expand Collapse

Member

những app android muốn tắt chạy ngầm thì bác phải mở setting của android lên, sau đó vào phần chạy nền và tắt thôi, nhưng e có tắt thử nhưng nó tắt được một lúc rồi nó lại chạy lại,

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

sr ý mình là cái rung, không nói rõ nên bạn chưa hiểu hết. hihi Android mà, bb không thể đi sâu vào được :)

tinhte2102 thích bài này.
  10. tinhte2102

tinhte2102
    Expand Collapse

Member

chưa hiểu ý 1 bác nói lắm, bác nói tính năng mặc định là cái nào, cái vụ rung đó thì ko có rồi, phải cài app ngoài, còn cái chạy ngầm ON/OFF như làm kiểu ấy, ON vẫn chạy, OFF vẫn chạy, chả hiểu sao?