THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.9)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 22/7/15.

1. IMG_20150723_161745_Fotor.jpg

Tiếp tục hạng mục chia sẻ và tận dụng tốt hơn các chức năng trên BlackBerry 10 mà có thể bạn không để ý nhưng thực chất sẽ giúp ích bạn rất nhiều cũng như phục vụ tốt nhất cho bạn, có nhiều thủ thuật mà có thể bạn sẽ cảm thấy thực sự hữu dụng nếu biết đến chúng. Cùng theo dõi Series tiếp theo này nhé !

Tham khảo kỳ trước: [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.8)

Trong hạng mục chia sẻ phần 8 có chứa các Series cũ nên các bạn truy cập là thấy từng phần nhé !

1. Khắc phục tình trạng các ứng dụng Android không thể truy cập mạng qua 3G:

Bạn sử dụng một ứng dụng Android và có thể cài đi cài lại nhiều lần dẫn đến các lỗi xung đột do còn chứa các file rác liên quan đến ứng dụng hay trò chơi đó, vậy tại sao mình không làm sạch một ứng dụng android khi cài đặt vào trên BlackBerry 10, tránh các lỗi xung đột không đáng có và thậm chí cả lỗi không thể truy cập được thông qua mạng 3G, mình đã test thành công trong một số trường hợp và ứng dụng. Các bạn có thể tự kiểm chứng cho mình và thao tác như sau.

Trên màn hình chính bạn vuốt từ trên xuống truy cập vào menu Cài Đặt Nhanh > Theo Dõi Thiết Bị > nhấp vào Menu (3 gạch) chọn Lưu Trữ sẽ xuất hiện các hạng mục và ứng dụng mà bạn đã cài đặt. Nếu bạn muốn xóa hết dữ liệu liên quan đến app đó thì chỉ cần thao tác nhấp vào ứng dụng nào muốn xóa và nhấn vào Xóa Dữ Liệu là được bạn nhé !

Lưu ý đây không phải là thao tác xóa ứng dụng bạn nhé, mà chỉ xóa các file liên quan của ứng dụng để ứng dụng trở lại như trạng thái mới cài đặt ban đầu, cái này theo mình nghĩ là tránh gây xung dột ứng dụng android với nhiều lần cài sẽ xuất hiện rác hệ thống của ứng dụng đó đôi khi sẽ dẫn đến những xung đột không xác định được, do vậy cần làm sạch ứng dụng trước khi bạn muốn thao tác lại :)

2. Mẹo nhỏ để chỉnh báo thức chính rất nhanh trên chế độ bên giường ngủ - Bạn có biết?

Có thể các bạn chưa biết hoặc không để ý để áp dụng trên BlackBerry của mình, bạn có một giấc ngủ dài và sâu nhưng đôi khi công việc bất chợt làm bạn cần phải thức dậy sớm và đặt báo thức lại, bình thường bạn phải rườm ra các thao tác như vào đồng hồ > cài đặt báo thức... làm giấc ngủ chúng ta bị ngắt quãng rất khó chịu. Nếu bạn thường xuyên để chế độ bên giường ngủ và để chiếc BlackBerry bên cạnh giường với đồng hồ luôn sáng đủ để bạn nhìn thấy giờ là bao nhiêu và sẽ xuất hiện chấm tròn nhỏ ngoài viền đồng hồ đó chính là giờ sẽ báo thức của bạn, thao tác chỉnh báo thức rất dễ bạn nhé.

Rất đơn giản bạn chỉ cần nhấp vào màn hình khi đang ở chế độ bên giường ngủ màn hình sẽ sáng lên, để ý kỹ sẽ thấy báo thức đã cài đặt sẽ hiển thị lên màn hình giống như một giọt nước bạn chỉ cần chạm vào và giữ để kéo đến vị trí mà mình mong muốn là được bạn nhé !

Tham khảo Video:

3. Tận dụng tốt nhất chế độ trên máy bay - Bạn có biết?

Nếu bạn cần phải sạc gấp điện thoại trong vòng chỉ có 10 hay 15 phút gì đó và muốn sạc được nhiều pin nhất có thể thì lời khuyên là hãy chuyển máy sang chế độ trên máy bay. Tức là bạn chấp nhận tắt tất cả các kết nối, dịch vụ, không nhận cuộc gọi, tin nhắn, email... trong vòng 10-15 phút đó. Bù lại máy sẽ sạc được nhiều pin hơn là ở chế độ bình thường. Nguyên do dễ hiểu là ở chế độ này, máy sẽ không có kết nối Internet hay 3G, các ứng dụng không thể liên tục gửi/nhận thông tin, chip radio dùng để nhận cuộc gọi/SMS (tốn khá nhiều pin) cũng không hoạt động nên máy sẽ tốn rất ít năng lượng.

Kết nối sẽ bị tắt hết khi bạn đang bật chế độ trên máy bay

Ngoài ra chế độ trên máy bay ngược lại cũng giúp bạn tiết kiệm pin trên thiết bị của mình, ví dụ bạn có một cuộc gọi quan trọng vào cuối ngày mà vẫn muốn pin được đảm bảo thì hãy bật chế độ trên máy bay để bạn có thể thực hiện các tác vụ khác nhưng điện thoại vẫn có thể giữ được thời lượng pin khá lâu và cuối ngày bạn có thể tắt chế độ này và thực hiện cuộc gọi cho mình.

Các kết nối được phục hồi khi bạn tắt chế độ máy bay

Ngoài ra khi bạn muốn tập trung điều gì đó thì chế độ máy bay sẽ giúp bạn không bị phiền toái khi đang làm việc hoặc cứ thỉnh thoảng lại check bbm, mail khi bạn đang tập trung điều gì đó thì chế độ máy bay có thể sẽ hữu ích đấy vì các kết nối không dây đều bị vô hiệu hóa.

4. Lọc tin trên ứng dụng BBM - Có thể bạn chưa biết?

Càng ngày với những bản cập nhật mới hơn thì BBM càng cho chúng ta thấy sự tiện dụng và những cải tiến đáng kể trên nền tảng nhắn tin đặc trưng của người dùng BlackBerry này. Rất nhiều cải tiến về giao diện hay hình ảnh và tiện ích đã được bổ sung trên các dòng máy BlackBerry 10. Một trong số đó là lọc tin đang trò chuyện rất hay, mặc định tính năng này sẽ bị giấu đi các bạn nhé nhưng nếu bạn vào BBM rồi vuốt nhẹ xuống 1 cái là tính năng này mới hiện ra nha, vừa đọc các bạn vừa thử xem.

Sẽ có các tùy chọn cho các bạn như:
    • Tất cả: không sử dụng bộ lọc tin
    • Lọc theo trò chuyện BBM (bao gồm các contact chưa add có trong danh bạ)
    • Lọc theo trò chuyện kênh
    • Lọc theo trò chuyện nhóm
    • Lọc theo liên lạc BBM

Rất đơn giản và tiện lợi nhé các bạn, dành cho những ai có nhiều cuộc trò chuyện lẫn lộn trên BBM trong ngày các bạn sẽ lọc tin dễ dàng hơn và đỡ rối mắt mỗi khi vào BBM. :)

5. Tùy chỉnh cao hơn với kết nối Bluetooth trên BlackBerry 10:

Chức năng Bluetooth không chỉ dừng lại ở việc nhận dạng thiết bị mà trên BlackBerry 10 bạn cũng có thể làm nhiều hơn thế nữa với các tùy chọn nâng cao như đổi tên, xóa hoặc lưu thông tin Bluetooth để phục vụ cho tác vụ khác nữa. Nhưng có thể các bạn chưa thực sự tận dụng triệt để các tính năng này.

• Đầu tiên sẽ là tính năng đổi tên thiết bị: Nếu bạn kết nối vào quá nhiều thiết bị với những tên khác nhau và rất rối mắt, thì tại sao chúng ta không tự chủ cho mình bằng cách tự đặt tên tùy chỉnh cho thiết bị kết nối Bluetooth đã kết nối, một điện thoại BlackBerry hoàn hảo nhất là kết hợp cùng một chiếc smartwatch thông báo và một tai nghe Bluetooth khi đang di chuyển trên đường và để tiện nhất cho bản thân thì các bạn nên đổi tên cho thiết bị đã kết nối bluetooth
    • Thứ hai đó sẽ là lưu thông tin kết nối Bluetooth vào 1 thẻ tag NFC, có thể các bạn chưa bao giờ sử dụng chức năng này nhưng nó thực sự hữu dụng cho bạn đấy, hãy tưởng tượng bạn có một kết nối bluetooth với tai nghe, loa... và bạn muốn kết nối nhanh chóng và không cần rườm rà thì lưu thông tin vào thẻ tag NFC là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn. Khi mà kết nối bluetooth mất quá nhiều thao tác thì khi đã kết nối thiết bị được rồi bạn chỉ cần lưu vào thẻ tag NFC và mỗi khi cần kết nối bạn chỉ cần chạm nhẹ vào thẻ NFC là 02 thiết bị sẽ tự kết nối cùng nhau rất tiện lợi.
    Mẹo nhỏ: Các bạn có thể sắm 01 chiếc loa BlueTooth, 01 chiếc thẻ tag NFC và biến một chiếc loa Bluetooth thành loa NFC bằng việc lưu thông tin kết nối vào thẻ tag NFC là được nhé.

Để thực hiện các thao tác đổi tên hoặc lưu thông tin vào thẻ tag NFC rất dễ, bạn chỉ cần truy cập vào cài đặt Bluetooth > nhấn giữ im vào thiết bị đã kết nối xuất hiện ra Menu có các tùy chọn như sau:
    • Chi tiết thiết bị: Truy cập vào đây để đổi tên tùy chọn theo ý thích các thiết bị Bluetooth đã ghép nối
    • Ngắt kết nối: ngắt kết nối Bluetooth trên thiết bị đã ghép nối
    • Ghi vào thẻ: Lưu thông tin kết nối bluetooth giữa 2 thiết bị vào một thẻ tag NFC như mình đã nói ở trên
    Trên đây là những thao tác nhỏ giúp bạn sử dụng BlackBerry hiệu quả hơn, cùng đón xem hạng mục chia sẻ tiếp theo các bạn nhé, đôi khi những tùy chỉnh thực sự nhỏ nhưng lại cải thiện hiệu năng tốt hơn khi sử dụng BlackBerry 10 đấy các bạn !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 22/7/15
    Last edited: 23/7/15
  2. nam_n6260

nam_n6260
    Expand Collapse

Member

Cái đầu hay nhưng không biết thao tác vì đang để tiếng Anh mà tìm mãi chẳng thấy "Theo dõi thiết bị" ở đâu cả. Thớt dịch giùm từng bước ra tiếng Anh cái!

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bác vuốt từ trên xuống xuất hiện cài đặt nhanh là thấy theo dõi thiết bị nhá :)

nam_n6260 thích bài này.
  4. khaisilk1910

khaisilk1910
    Expand Collapse

Member

Device Monitor

nam_n6260 thích bài này.
  5. Ngoc Thanh

Ngoc Thanh
    Expand Collapse

Member

Rất tuyệt bác chủ thớt thanks

6. se7en

se7en
    Expand Collapse

Well-Known Member

B
    Bac vuot tren xuống thấy cai nao bao % pin la e no

nam_n6260 thích bài này.
  7. bylekzra

bylekzra
    Expand Collapse

Member

Cái cài đặt nhanh của bác chủ sao mà hiện được 8 dòng vậy? Chỉnh font chữ nhỏ chăng?

8. nam_n6260

nam_n6260
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn các bác nhé! Done!