CHIA SẺ [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.3)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 9/6/15.

1. IMG_20150609_103648_Fotor.jpg

Bắt đầu chủ đề chia sẻ tiếp theo, hôm nay mình sẽ chia sẻ thêm cùng các bạn các mẹo nhỏ tiếp theo giúp bạn quản lý tốt hơn BlackBerry của mình, do vậy mọi người cùng tìm hiểu và chia sẻ nhiều hơn nhé. Đôi khi chỉ là thao tác nhỏ thôi nhưng các bạn sẽ tìm được những thủ thuật tận dụng tốt hơn BlackBerry cho công việc của mình.

Tham khảo kỳ trước:
    1. Cài đặt thông báo Kênh Chanel ưa thích khi có tin tức mới:

Bạn rất khó chịu khi chanel trên BlackBerry 10 lại không thông báo trực tiếp như trên BlackBerry OS, hạng mục cài đặt này nếu như người dùng không để ý sẽ không bao giờ có thể biết được và tùy chỉnh như những dòng máy BlackBerry OS cũ.

Rất đơn giản bạn nhé, bạn chỉ cần vào BBM, nhấp vào 3 gạch bên trái chọn Kênh > Kênh của tôi > Đến Chanel bạn muốn hiện thông báo bằng chuông + rung như bạn đã cài đặt thông báo cho BBM bạn nhấn giữ im vào chanel đó sẽ hiện lên menu bạn chỉ cần nhấn vào tùy chọn 'Đánh dấu là mục ưa thích' là xong nhé !

2. Cài đặt chữ ký cho Email của bạn:

Bạn có muốn thay đổi dòng chữ ký khi bạn gửi email trên BlackBerry 10 khá chuối 'Gửi từ điện thoại thông minh BlackBerry 10' bằng chữ ký mang phong cách của riêng bạn, rất dễ dàng để bạn có thể tùy chỉnh chữ kỹ trong cài đặt của HUB

Bạn vào HUB > Nhấn vào 3 chấm phía dưới bên trái chọn Cài đặt > Tài khoản Email > Nhấn vào Email bạn muốn thay đổi, tại đây có mục tùy chỉnh chữ ký Email (ON/OFF) hoặc tùy chỉnh nội dung chữ ký và trả lời tự động(tính năng này email hỗ trợ bạn mới làm được) thì bạn tùy chỉnh theo sở thích cá nhân và lưu lại là được nhé.

3. Cài đặt giao diện đen trắng cho các mục trên hệ điều hành 10.3+:

Hiện tại ngoài giao diện Setting và HUB không thể tùy chỉnh thì các hạng mục của hệ điều hành bắt đầu từ 10.3.1 có hỗ trợ tùy chỉnh giao diện đen trắng, cụ thể như sau anh em nhé!

Tin nhắn: HUB > Cài Đặt > Tin nhắn văn bản > Nền Tối (ON/OFF) tùy các bạn

Danh bạ: vào Danh Bạ > Vuốt từ trên xuống vào Cài đặt > Nền tối (ON/OFF) tùy các bạn

BBM: vào BBM > Vuốt từ trên xuống vào Cài đặt > Nền tối (ON/OFF) tùy các bạn

Bàn phím ảo: vào Cài Đặt > Hiển thị > Diện mạo bàn phím ảo (Sáng/ Tối) tùy các bạn

Lịch: vào Lịch > vuốt từ trên xuống vào Cài Đặt > Chung > Nền tối (ON/OFF) tùy các bạn
    4. Tắt bàn phím cảm ứng và các tùy chỉnh trên BlackBerry Passport:

Bàn phím cảm ứng là điều độc đáo nhất trên BlackBerry Passport, nhưng nếu như bạn không muốn sử dụng thì cũng có thể tắt đi bằng cách vào Cài đặt > Văn bản và ngôn ngữ > Bàn phím hỗ trợ cảm ứng (ON/OFF) tùy các bạn =))

Một số thao tác thêm với PP chia sẻ cùng các bạn:
    • Nhấn giữ K để khóa máy
    • Nhấn U để hiện màn hình lên khi khóa máy
    • Nhấn U+ Enter để mở khóa máy
    Tham khảo thêm nha các bạn: Danh sách đầy đủ các phím tắt trên các dòng máy BB10 QWERTY

5. Tùy chọn nơi lưu danh bạ khi bạn thêm một danh bạ mới:

Thao tác này nếu các bạn để ý một chút sẽ bớt gây phiền toái hơn bởi khi bạn thêm danh bạ thì mặc định BlackBerry sẽ cho lưu danh bạ ở nhiều nơi (cục bộ, mail, máy tính...) ngoại trừ mỗi danh bạ trên SIM, do vậy để tránh hiển thị danh bạ nhân lên nhiều lần các bạn có thể tùy chỉnh nơi lưu danh bạ cụ thể tùy theo sở thích của bạn.

Thao tác rất đơn giản khi bạn lưu một số liên lạc mới trong giao diện 'Cuộc gọi' hoặc 'Danh bạ' thì trong mục tạo mới trên cùng sẽ xuất hiện tùy chọn nơi lưu danh bạ, bạn chỉ cần nhấp vào đó chọn nơi lưu danh bạ tùy theo ý thích của mình. Thao tác thử xem bạn nhé !

Một số chia sẻ tuần này dành riêng cho các bạn, anh em ai có chia sẻ hay khúc mắc gì thì nói ra mọi người cùng thảo luận về 10.3+ nhé các bạn !

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 9/6/15
    Last edited: 9/6/15
  2. nam_n6260

nam_n6260
    Expand Collapse

Member

Thanks Nông Dân. Vấn đề là làm thế nào để lần sau lưu số không phải vào chọn lại nơi lưu nữa?!

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

đã thử nhưng chưa được bác =))

4. caohuy

caohuy
    Expand Collapse

Member

Ở tip 5, khi lưu danh bạ mới thì mặc định BB10 sẽ lưu ở nhiều nơi chỉ ngoại trừ lưu trên Sim. Mình thì thường chỉ lưu danh bạ vào gmail, vậy có cách nào chỉnh cho mặc định BB chỉ lưu ở gmail không bạn?

5. Trần Quang Quân

Trần Quang Quân
    Expand Collapse

Member

6. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Toàn bài chia sẽ hay. tks bác!

Nông Dân thích bài này.
  7. Vuong234

Vuong234
    Expand Collapse

Member

của mình sao không có mục Gmail trong phần lưu danh bạ mới nhỉ!

8. dzungtitoe

dzungtitoe
    Expand Collapse

Member

Thanks bạn nhé, rất hay

9. THANHDATNHUY

THANHDATNHUY
    Expand Collapse

Well-Known Member

Email ngay cho bác Chen thêm cái này trong bản Leak tới đi em :P

Nông Dân thích bài này.