THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.12)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 15/10/15.

1. DSC_0360.JPG

Tiếp tục chia sẻ cùng các bạn những thao tác tối đa tận dụng triệt để các chức năng và những thủ thuật giúp bạn sử dụng BlackBerry 10 tốt hơn. Tuần này mình xin chia sẻ cùng các bạn những thao tác nhỏ thôi nhưng chưa hẳn các bạn đã để ý và sử dụng đâu nhé.

Tham khảo kỳ trước: [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.11)

Trong hạng mục chia sẻ phần 10 có chứa các Series cũ nên các bạn truy cập là thấy từng phần nhé !

1. Truy cập nhanh HUB từ bất cứ đâu trên màn hình chỉnh chỉ bằng một cú chạm màn hình:

Anh em có thường để hàng loạt các ứng dụng tràn ra hết 5-6 trang mà bản thân cứ phải vuốt qua trang để truy cập vào HUB mỗi khi muốn thông báo gì không, sẽ có nhiều cách để truy cập HUB nhanh nhất trên màn hình chính nhưng có 2 cách cơ bản đó là.

• Từ trang ứng dụng nào bất kỳ trên màn hình chính bạn vuốt màn hình theo chữ L ngược, thao tác này anh em hay sử dụng nhất.
    • Còn một thao tác nhanh nhất mà hầu như chả ai sử dụng đó là trên màn hình chính có các chấm tròn và biểu tượng Hộp Thư chắc hẳn các bạn ít để ý và sử dụng nhưng rất nhanh chỉ bằng cú nhấp màn hình mà bạn có thể truy cập HUB ngay tức thì - đọc bài này và thực hành luôn nhé
    2. Chặn cuộc gọi ngoài danh bạ dễ dàng hơn bao giờ hết bằng tùy chỉnh "Quyền Kiếm Soát Cha Mẹ":

Trước khi sử dụng tính năng này mình khuyên anh em nên cân nhắc để tắt hay tùy chỉnh những tùy chọn kèm theo, nhất là BlackBerry World nha các bạn. Mình có một thời gian nghịch ngợm tắt và ẩn BlackBerry World rồi lại bị lỗi không hiện nữa. Nên Quyền kiểm soát cha mẹ các bạn nên để ý kỹ mỗi khi muốn lock một số hạng mục trong đó nha.

Về vấn đề chặn tin nhắn hoặc cuộc gọi ngoài danh bạ mình thấy ổn và ok mà không cần cài đặt thêm phần mềm nào khác nữa, hơn nữa bạn ghét kho ứng dụng của Amazon thì cũng có thể vào đây và ẩn đi được.

Rất dễ bạn chỉ cần truy cập vào Cài Đặt > Bảo mật và riêng tư > Quyền kiểm soát cha mẹ > Bật ON lên và tạo mật khẩu và câu hỏi khôi phục mật khẩu của mục này (lưu ý đây không phải là mật khẩu của máy mà chỉ là mật khẩu dành riêng cho mục này thôi nha) > Sau đó nhiều tùy chỉnh sẽ xuất hiện và nếu muốn khóa mục cuộc gọi hay tin nhắn ngoài danh bạ thì bạn chỉ cần nhấn check vào đó là được :)

3. Tùy chỉnh thời gian hiệu lực của chia sẻ mạng qua Wifi - Hotspot:

Cái này thì một số trường hợp chúng ta cũng sẽ cần thiết đó các bạn nhé, mặc định chia sẻ mạng qua wifi nếu không có thiết bị nào kết nối thì sẽ tự động tắt trong vòng 15p nhưng bạn có một công việc xuyên suốt và cần kết nối wifi ngay khi có thể khi bạn nằm trong vùng phủ sóng của BlackBerry 10.

Nếu như bình thường bạn không kết nối đến mang wifi đó nữa thì sau 15p wifi sẽ tự tắt nhưng một thủ thuật nhỏ đó là bạn muốn sử dụng xuyên suốt thì cắm điện thoại vào một nguồn điện và để gần chỗ làm việc của mình thì hotspot luôn mở và khi bạn lại gần thiết bị của bạn sẽ tự động kết nối wifi khiến cho chúng ta không trễ nải công việc.

Thủ thuật này dành cho những ai thường xuyên đi công tác xa đến các địa điểm không có mạng internet và sử dụng sóng 3G để phát wifi cho các thiết bị khác sử dụng.

4. Nén và giải nén với file Zip:

Tập tin nén dạng file ZIP là tập tin thường thấy nhất khi trao đổi tài liệu hoặc đính kèm trong một email, forrum nhưng chắc hẳn các bạn ít tận dụng hoặc chưa chắc đã biết chức năng nén file dạng Zip cũng có trên BlackBerry 10 của mình.

*Trong trường hợp bạn không biết, zip là một định dạng tập tin lưu trữ có hỗ trợ nén dữ liệu lossless. Một tập tin .zip có thể chứa một hoặc nhiều tập tin hoặc thư mục trong một file nén.

Bắt đầu bằng cách mở Quản Lý Tài Liệu trên BlackBerry 10 của bạn:

Cách tạo một file nén ABC.Zip:
    • Trong File Manager, tìm đến một tập tin hoặc thư mục bạn muốn nén lại
    • Chạm và giữ vào một tập tin / thư mục > xuất hiện Chọn Thêm để thêm tập tin bổ sung
    • Chọn xong các tập tin muốn nén nhấp vào Menu (3 chấm bên phải) chọn NÉN từ trình đơn tùy chọn
    • Khi nào bạn muốn mở file ZIP thì chỉ cần vào Quản Lý Tài Liệu và tìm đến tập tin nhấp vào để mở thôi nhé.
    5. Tùy chỉnh chạm vào màn hình tắt chuông hoặc không khi có cuộc gọi đến:

Tùy chỉnh này thêm chức năng cho người dùng chúng ta, có thể sẽ phù hợp với nhu cầu của nhiều cá nhân khác nhau. Có hai tùy chọn đó là khi có cuộc gọi đến bạn chỉ cần nhấp vào màn hình để tắt chuông hoặc chỉ có thể tắt chuông bằng biểu tượng nhỏ trên màn hình.

Chế độ nhấp vào màn hình tắt chuông thì hầu như phù hợp với chị em văn phòng, và văn phòng thì hầu như nơi đâu cũng yên tĩnh nên việc nhấp vào màn hình tắt chuông sẽ là thiết yếu. Còn những người hay di chuyển và để BlackBerry trong túi quần túi áo thì khi đi đường sẽ nhỡ rất nhiều cuộc gọi do điện thoại ma sát tự động tắt chuông.

Để tùy chọn các tính năng này bạn chỉ cần vào Quay số cuộc gọi > vuốt từ trên xuống chọn Cài Đặt > Tắt Tiếng Chuông > Tùy theo nhu cầu mà bạn nên tắt hay không nhé.

Tuần này sẽ là những chia sẻ ngắn thôi dành riêng cho các bạn, cùng nhau đón chờ những chia sẻ hay tiếp theo trong thời gian tới các bạn nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

2. bylekzra

bylekzra
    Expand Collapse

Member

Có vẻ dạo này hết tính năng mới rồi. Chờ 10.3.3 thôi. Cái biểu tượng HUB có thể kéo qua kéo lại để tới màn hình 1,2,3,4... nữa

#2 bylekzra, 15/10/15
    Last edited: 15/10/15
    Nông Dân thích bài này.
  3. vuvuct

vuvuct
    Expand Collapse

Bài viết rất hữu ích. Mình ẩn được cái amazon :) thanks ad

4. reevemax

reevemax
    Expand Collapse

Member

Bài viết tóm gọn lại rất hay. Thanks bạn.

Nông Dân thích bài này.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

chính xác bác ạ, chờ 10.3.3 thôi, những bản rom mới anh em cũng không thấy còn hào hứng như xưa nữa :(

bylekzra thích bài này.
  6. philong.ktnn

philong.ktnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

nhiều khi tải file hình nền của Nông Dân về, muốn giải nén cả mà k được. Toàn click vào ảnh nào thì hiện ảnh đó :((

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

ơ bác không giải nén được hả ?

8. mr.fly

mr.fly
    Expand Collapse

Well-Known Member

z10 vẫn là 1 huyền thoại về thiết kế quá đẹp của bb

Minh Hieu and Nông Dân like this.
  9. microchip

microchip
    Expand Collapse

Member

Cái sờ vào màn hình tắt chuông là mới biết đấy, thanks.

botom, Lương Thùy and Nông Dân like this.
  10. Lương Thùy

Lương Thùy
    Expand Collapse

Member

Những cái này em đều biết!
    Tốt cho những bác nào chưa biết thì áp dụng thôi!

Nông Dân thích bài này.