THỦ THUẬT [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.10)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 30/7/15.

1. IMG_20150812_094953_Fotor.jpg

Tiếp tục tận dụng và tìm hiểu về những tiện ích vui trên dòng máy BlackBerry 10, hôm nay mình xin chia sẻ cùng các bạn những thao tác tiếp theo để chúng ta tận dụng tốt hơn chiếc BlackBerry thân yêu của mình, cùng tham khảo bạn nhé. Một số thủ thuật như bật tắt nhanh data hay một số thao tác nhanh trên BB10 có thể bạn chưa biết.

Tham khảo kỳ trước: [TIPS] Những thao tác nhỏ trên BlackBerry 10 giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn (P.9)

Trong hạng mục chia sẻ phần 8 có chứa các Series cũ nên các bạn truy cập là thấy từng phần nhé !

1. Bật tắt nhanh dịch vụ dữ liệu khi không cần thiết - Thủ thuật nhỏ có thể bạn chưa biết?

Bạn không muốn sử dụng dịch vụ dữ liệu khi máy bạn sắp hết pin, khi bạn đến những vùng miền sóng di động không ổn định và khi bạn đang ngồi làm việc tại công ty có thể bắt sóng wifi liên tục thì Data Services dường như là không cần thiết, vậy làm sao để bạn bật tắt dịch vụ dữ liệu di động nhanh nhất, tất cả điều chúng ta cần nằm ngay ở "Chế độ tiết kiệm pin" của BlackBerry 10.

Trước tiên chắc rằng bạn đã bật Chế độ tiết kiệm pin trong Cài đặt nhanh của BlackBerry 10.

Sau đó các bạn truy cập cài đặt của Chế độ tiết kiệm Pin và bật chế độ Dịch Vụ Dữ Liệu lên nhé, sau khi bạn tùy chọn xong thì bây giờ khi nào bạn muốn tắt data chỉ cần vuốt màn hình xuống và bật Tiết Kiệm Pin lên là được nhé !

PS: Một công đôi đường, vừa tiết kiệm pin vừa có thể tắt "Dịch vụ dữ liệu di động" nhá!

2. Một số thao tác thêm đồng bộ mail - danh bạ - lịch:

Cái này cũng nhiều anh em biết nhưng lại có nhiều anh em cũng chưa biết, với Mail thì các bạn có thể cài đặt đồng bộ các thư mục khác nhau ngoại trừ các thư mục mặc định khi đăng nhập bạn có thể đồng bộ về. Trên danh bạ của mail thì các bạn cũng có thể thiết lập quãng thời gian đồng bộ là bao lâu và lịch cũng vậy, lịch thì có thêm đồng bộ sự kiện từ quá khứ nếu có thay đổi nữa.

Với mail bạn có thể truy cập vào Cài Đặt > Tài khoản > Email > Chỉnh sửa cài đặt thư mục > thêm thư mục mà bạn lựa chọn (lưu ý rằng mỗi chuẩn mail sẽ hỗ trợ chọn các thư mục khác nhau bạn nhé)

Tại mail mà bạn chọn bạn cũng sẽ thấy mục danh bạ của email thì bạn nhấp vào sẽ cho phép chọn khoảng thời gian đồng bộ qua lại các danh bạ mới lên mail bạn nhé. Lịch cũng tương tự nhưng lại có thêm đồng bộ thay đổi sự kiện trong quá khứ nữa.

3. Reset an toàn khi treo máy trên BlackBerry 10:

Thủ thuật này không mới, nhưng cũng không hề cũ và áp dụng rất tốt trong một số trường hợp cụ thể. Nhất là những dòng máy pin không thể tháo rời như BlackBerry Z30 hay Passport, Classic... Một số vấn đề gặp phải như lỗi OS, xung đột dẫn đến đứng máy thì bạn sẽ làm như thế nào. Rất đơn giản bạn chỉ cần nhấn giữ đồng thời phím tăng + giảm âm lượng trong khoảng 10s thì máy sẽ tự động khởi động lại và hoạt động lại bình thường bạn nhé !

Nhấn giữ nút tăng giảm âm lượng trong vòng 10s

4. Phím tắt hay cho báo thức nhanh khi bạn đang muốn ngủ thêm:

Một số phím tắt nhanh khi bạn muốn ngủ thêm mà không cần phải mở mắt nhìn màn hình, giúp ích rất nhiều khi bạn ngái ngủ mà báo thức cứ kêu inh ỏi, thường thì bạn sẽ bật màn hình để nhấn bỏ qua hoặc ngủ thêm chút nữa. nhưng tận dụng phím cứng thì có lẽ là tiện ích hơn nhiều đấy.

Nhấn các phím chức năng hoặc phím Enter để ngủ thêm chút nữa

Khi bạn muốn ngủ thêm thì chỉ cần nhấn nút chức năng bất kỳ (không phải là bàn phím nhé) thì máy sẽ tự hiểu là 'Ngủ thêm chút nữa'. Đặc biệt trên các dòng máy QWERTY thì chúng ta cũng được cung cấp thêm hai nút bấm nữa đó là 'Enter' bạn nhé. Với thao tác nhanh trên bàn phím thì bạn có thể tận dụng tốt hơn cho cuộc sống của mình rồi.

5. Kiểm tra các contact BBM còn hoạt động hay không?

Cách này sẽ kiểm tra được những danh bạ BBM của bạn đã kết bạn có hoạt động hay không, cách này kiểm tra triệt để và bạn sẽ lọc bớt những người dùng không còn sử dụng BBM nữa nhưng cũng cần cân nhắc vì nhiều người sẽ không thích bạn Spam họ vì cách này =)).

Vào BBM > Menu > Gửi tin quảng bá để test contact bạn nhé !

Rất đơn giản bạn sẽ gửi tin quảng bá đến tất cả các danh bạ BBM, danh bạ nào không còn khả dụng nữa thì BBM sẽ báo lại cho bạn hoặc là mời lại hoặc là xóa luôn danh bạ trên hệ thống BBM luôn bạn nhé, thường để chúng ta kiểm tra bạn bè có hủy kết bạn hay không hoặc danh bạ nào không còn hoạt động nữa.

Những thủ thuật nhỏ này có thể nhiều anh em chưa biết, chủ đề quay lại và hứa hẹn sẽ gửi đến các bạn những tiện ích khi sử dụng BlackBerry 10 hàng tuần nhé !

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 30/7/15
    Last edited: 12/8/15
    Hensenberg, tiasang, caohuy and 7 others like this.
  2. bakery00

bakery00
    Expand Collapse

Member

k liên quan nhưng ảnh chụp bị ám vàng quá, k biết chụp bằng máy nào thế bác Nông Dân, chắc k phải dùng máy BB chụp rùi

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hiệu ứng đó bạn à ! chụp hơi tối nên phải thế bác ạ =))

4. Khoa KuTeo

Khoa KuTeo
    Expand Collapse

Member

chưa mua chưa bik xài (rofl), mà cái PP có chặn cuộc gọi lạ ko vậy mọi người, dự định mua em này vài tháng tới O:)

5. thanhtuan3032000

thanhtuan3032000
    Expand Collapse

6. levinhkhuong

levinhkhuong
    Expand Collapse

Member

Cho e hỏi độ sáng màn hình giảm trong chế độ tiết kiệm pin là giảm cố định về mức bao nhiêu % ạ? Hay là giảm so với độ sáng mình đag cài trong máy ạ?

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

giảm tới mức thấp nhất đó bạn à :)

levinhkhuong thích bài này.