CHIA SẺ [TIPS] Các thủ thuật sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn (P.3)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 1/2/16.

1. o-BLACKBERRY-PRIV-facebook.jpg

Tiếp tục chia sẻ cùng các bạn cách sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn. Những thủ thuật dành cho BlackBerry Priv sau đây sẽ giúp các bạn cải thiện hiệu suất của máy và hạn chế một số thứ gây khó chịu cho bạn khi sử dụng, xin mời anh em tham khảo nhé.

Chia sẻ kỳ trước: [TIPS] Các thủ thuật sử dụng BlackBerry Priv hiệu quả hơn (P.2)

1. Vô hiệu hóa dữ liệu di động / Giới hạn dữ liệu di động:

Trên Priv với hệ điều hành Android thì sẽ phải chịu một tình cảnh đó là sẽ có nhiều ứng dụng có chứa thông ytin quảng cáo thậm chí quảng cáo ngay trên thanh công cụ bên trên ngoài màn hình chính. Do vậy bất cứ khi nào bạn đang không sử dụng kết nối mạng, bạn nên tắt các dữ liệu di động để tránh việc hao pin và trừ tiền thuê bao ngầm. Một người bạn của mình đã bị trừ hơn 100k chỉ vì không biết là đang chạy một update cho một Apps bằng 3G.

Bạn có thể bật/tắt bằng cách sau:
    • Truy cập vào Cài Đặt > Sử dụng dữ liệu
    • Mục 'Dữ liệu di động' bạn bật OFF hay ON tùy nhu cầu sử dụng nhé, trong hạng mục này cũng cho phép các bạn xem lưu lượng sử dụng 3G của máy theo từng thời gian cụ thể
    Hiển nhiên là BlackBerry Priv khi sử dụng chúng ta không thể dùng BIS tốc độ cao cả tháng với mạng Vina như BlackBerry 10 được. Do vậy chắc chắn chúng ta cần hạn chế đễ theo dõi lưu lượng sử dụng mà mình sẽ sử dụng trong tháng.

Bạn có thể thực hiện thiết lập này bằng cách:
    • Truy cập vào Cài đặt > Sử dụng dữ liệu
    • Thiết lập giới hạn dữ liệu bằng cách kéo đường màu đen theo hạn mức mà bạn cho phép sử dụng hàng tháng
    • Bật ON 'Đặt giới hạn dữ liệu di động' lên nhé
    • Thiếp lập chu kỳ sử dụng dữ liệu hàng tháng từ khi bắt đầu đến kết thúc.
    Sau khi bạn bật tính năng này lên thì mỗi khi truy cập quá lưu lượng mà bạn cho phép Priv sẽ tự động tắt dịch vụ dữ liệu bạn nhé. Lưu ý là con số giới hạn trên máy có thể khác đôi chút so với nhà mạng.

2. Vô hiệu quá việc tự động cập nhật ứng dụng trên Priv:

Việc tự động cập nhật Ứng dụng là điều không riêng gì BlackBerry Priv mà hầu hết đều có trên các dòng máy Android, và đây là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến lưu lượng 3G của bạn hết nhanh chóng theo thời gian nếu bạn không để ý. Vì vậy, cách tốt nhất là tắt nó đi cho đỡ phiền hà và chỉ bật lên khi đang xài wifi thôi.

Cách tắt như sau:
    • Truy cập vào CH Play > Nhấp vào Menu bên trái (biểu tượng 3 gạch) chọn 'Cài đặt'
    • Nhấn vào tùy chọn 'Tự động cập nhật ứng dụng'
    • Chọn mục 'Chỉ tự động cập nhật ứng dụng qua Wifi'
    Sau khi ban lựa chọn thì Priv sẽ không tự động cập nhật bằng 3G nữa mà chỉ cập nhật thông qua Wifi

3. Thay đổi ứng dụng mặc định:

Nếu bạn đã cài đặt một số các ứng dụng mà mình cho là cần thiết và luôn dùng nó thay vì các ứng dụng mặc định của Android, bạn có thể thay thế các ứng dụng mặc định bằng chúng với các bước sau:
    • Truy cập vào Cài đặt> Ứng dụng
    • Lướt sang phải để xem mục Tất cả
    • Nhấn chọn các ứng dụng muốn loại bỏ mặc định
    • Nhấn vào nút 'Xóa Mặc Định'
    4. Tắt các hiệu ứng hoạt họa:

Các hiệu ứng chuyển trang, bật/tắt ứng dụng giúp bạn bớt nhàm chán khi sử dụng máy nhưng khi bật tính năng này lên thì bạn đã vô tình làm Priv của mình hao Pin hơn bình thường rồi đó. Tắt chức năng này đi sẽ làm cho Priv của bạn chạy mượt mà hơn.

Bạn thực hiện như sau:
    • Truy cập vào 'Tùy chọn nhà phát triển' từ 'Cài đặt'
    • Tắt hình động trong các mục sau
      • Tỉ lệ hình động của cửa số
      • Tỉ lệ hình động chuyển đổi
      • Tỉ lệ th.lượng tr.tạo hình động
    5. Tắt tính năng tự động kiểm tra chính tả

Hiện tại thời đại bây giờ ngôn ngữ đã teen hơn xưa rất nhiều, đôi khi chúng ta không cần phải ghi rõ từ người khác mới hiểu được, rồi chúng ta cũng hay nhắn tin tắt cho nhanh (như “không” thì viết “ko” hoặc “hok” ai cũng hiểu). Vậy nên chức năng này thực sự quá thừa thãi.

Cách tắt tính năng này bạn có thể làm như sau:
    • Truy cập Cài đặt > Ngôn ngữ và phương thức nhập
    • Trình kiểm tra chính tả
    • Nhấn OFF
    Trên đây là thủ thuật tắt những tính năng không cần thiết hoặc tùy vào trường hợp mà bạn tùy chỉnh cho phù hợp nhu cầu cá nhân của mình nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

tavanvy, NguyenTrungChinh and luka123 like this.
  2. luka123

luka123
    Expand Collapse

Well-Known Member

4. Tắt các hiệu ứng hoạt họa:
    Tắt cái này đi đúng là máy truy cập các ứng dụng nhanh hơn, đóng cũng nhanh

Nông Dân thích bài này.
  3. tavanvy

tavanvy
    Expand Collapse

Member

Thèm một e Priv

4. Nano Tung

Nano Tung
    Expand Collapse

Member

"4. Tắt các hiệu ứng hoạt họa:
    * Truy cập vào 'Tùy chọn nhà phát triển' từ 'Cài đặt' "

Mình không biết truy cập vào chỗ này, đề nghị bác Nông Dân hướng dẫn kỹ hơn.

Thank!