CHIA SẺ Tính năng điều hướng giao diện người dùng 'UI Tuner' trên BlackBerry Android

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 25/5/16.

1. DSC_0115.JPG

Với việc cập nhật Android 6.0 trên hầu hết các dòng máy BlackBerry thì máy đã được cải thiện rất nhiều tính năng hữu ích, và một trong số tính năng được bổ sung thêm đó là System UI Tuner (bộ điều hướng giao diện người dùng), tính năng này khá giống với mục cài đặt nhanh (Quick Setting) trên BlackBerry 10. Nào cùng khám phá nhé mọi người.

System Tuner UI là chức năng ẩn cho phép anh em bỏ bớt những icon nào không cần thiết trên thanh trạng thái, tính năng này là tính năng ẩn và nơi kích hoạt chính sẽ là cài đặt nằm cạnh đồng hồ, biểu tượng pin, Wi-Fi, mạng di động...

1. Cách bật tắt, nhận biết tính năng System UI Tuner trên BlackBerry Priv:

Cách nhận biết khá dễ dàng, từ màn hình chính các bạn dùng hai ngón tay vuốt từ trên xuống. Nếu thấy biểu tượng cài đặt (Bánh răng) có hình chiếc cờ lê nhỏ bên cạnh là bạn đang bật System UI Tuner, và nếu không có cái cờ lê thì bạn đã tắt tính năng này

Cách bật và tắt cũng rất dễ, từ màn hình chính các bạn dùng hai ngón tay vuốt từ trên xuống. Nhấn và giữ im trên biểu tượng cài đặt (Bánh răng) đến khi biểu tượng đó xoay tròn thì thả tay ra sẽ bật lên, làm tương tự để tắt đi.

2. Những tính năng trong cài đặt của System UI Tuner:

Nhìn chung anh em nếu sử dụng qua BlackBerry 10 thì chắc hẳn sẽ không xa lạ gì, vì nó tương tự như Quick Setting trên nền tảng này. Để truy cập và cấu hình System UI Tuner từ màn hình chính chúng ta nhấp vào Menu > Cài đặt > Bộ điều hướng giao diện người dùng ở dưới cùng.

Cài đặt nhanh:

Ở mục này bạn có thể thêm, xóa bớt các tùy chỉnh nhanh, di chuyển đến vị trí mà bạn yêu thích trên màn hình. Ví dụ, nếu bạn liên tục vào mạng và không quan tâm đến vấn đề sóng thì bạn có thể tắt icon này đi để status bar trở nên sạch sẽ hơn. Tương tự, nếu bạn luôn mở kết nối NFC và Bluetooth thì có thể ẩn hai biểu tượng này... di chuyển những tùy chọn ở vị trí mà bạn thích.

Tiếc rằng với tính năng này chúng ta chưa thêm được theo sở thích mà chỉ có những tùy chọn mặc định mà thôi.

Thanh trạng thái:

Ở đây có nghĩa là nếu bạn bật ON cái nào thì biểu tượng của cái đó sẽ hiển thị lên thanh trạng thái nhỏ ở trên cùng màn hình. Ví dụ bạn tắt hiện Wifi thì biểu tượng Wifi nhỏ xíu sẽ không còn nữa... tương tự với các tùy chọn khác.

Phần hiển thị % Pin thì với Launcher BlackBerry thì luôn luôn hiện nên khá thừa và mình sẽ không đề cập đến tính năng này.

Chế độ trình diễn:

Chế độ này sẽ giúp dọn dẹp sạch sẽ các thông tin có trên thanh trạng thái và điều chỉnh mức pin thành 100% và thời gian là 6 giờ. Điều này đơn giản sẽ giúp bạn chụp màn hình thiết bị một cách tốt hơn nhằm để chia sẻ hoặc làm một bài hướng dẫn về Android.

BBVN.NET

Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

#1 Fang, 25/5/16
    Last edited by a moderator: 22/2/17
  2. vuongduc

vuongduc
    Expand Collapse

Member

Priv AT&T không làm đc cái này hả các bác? Giữ cái bánh răng nó cứ trơ như không ý, chả thay đổi gì

3. ngongao

ngongao
    Expand Collapse

Well-Known Member

Kiểm tra xem có tắt Animation trong Developer option ko?

4. vuongduc

vuongduc
    Expand Collapse

Member

Không tắt cũng không đc bác ah

5. ngongao

ngongao
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ko tắt cũng ko được là sao ???
    Đang bật hay tắt animation ? Máy tôi priv at&t đây, làm bình thường nhé.

Sent from my STV100-1 using Tapatalk

6. Pham Giap

Pham Giap
    Expand Collapse

Member

Mình đã kích hoạt rồi nhưng không đưa được NFC lên menu cài đặt nhanh. Có ai biết chỉ dùm cám ơn!