THẢO LUẬN [Tản mạn] BlackBerry 10 - Như một lời chia tay

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 8/10/15.

1. Ngô Đức Thọ

Ngô Đức Thọ
    Expand Collapse

Member

Hoàn toàn không bất ngờ. Sai lầm của BB là tạo ra BB10.

2. mr.fly

mr.fly
    Expand Collapse

Well-Known Member

giống P9982 là đẹp viền kim loại, nắp lưng da. ra con đấy chắc cháy hàng

nuhuta thích bài này.
  3. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thêm 1 ý nữa là các leaked 10.3.2 hiện tại chỉ như thay số chứ chả có j thay đổi =))
    Có lẽ 1 kịch bản đầy bi quan đang hiện lên. SONG, với mình BlackBerry để cho công việc và nó đang làm tốt công việc của nó, thậm chí làm tốt hơn khi giúp mình giải trí đủ theo nhu cầu. Cho nên không có j phải buồn với nhân viên của mình khi mà bố mẹ của hắn phá sản cả =))
    Nói vậy thôi, mình nghĩ sẽ k từ bỏ bb10 đâu, vì hiện tại BES12 vẫn có rất nhiều khách hàng. Trong số họ chỉ cần 1 k đồng ý dùng Android như chính phủ Mỹ chẳng hạn thì cũng là cớ để bb10 sống sót... nói cách khác mình đang không mong con priv kia thành công. :v

Nông Dân thích bài này.
  4. ttt358

ttt358
    Expand Collapse

Member

mình thấy BB chạy qua android không khả thi lắm đâu, chỉ nên kết hợp với GG để chạy ứng dụng thôi thì đỡ nhỉ. chứ android trước giờ ai mà không biết nhược điểm của nó. Nó rất khác biệt với BB

5. phamtuananh2085

phamtuananh2085
    Expand Collapse

Member

Em thì lại đơn giản thôi, chừng nào hãng blackberry còn có những chiếc smart phone có bàn phím thì em sẽ vẫn còn để tâm đến hãng. Em không quan trọng lắm blackberry sẽ chạy hđh gì chỉ cần cái mới nó làm tốt hơn cái cũ là được. Nét đẹp của người con gái Việt Nam là tà áo dài thướt tha với chiếc nón lá đơn sơ mộc mạc, biết bao hình ảnh, kỉ niệm đẹp về bộ trang phục truyền thống đó nhưng thời bây giờ không thể bắt một người phụ nữ ra đường với trang phục đó được nữa, và người phụ nữ với trang phục hiện đại theo kiểu tây, theo kiểu hàn quốc thì cũng không thể mất đi chất Việt Nam trong người được. Với điện thoại blackberry cũng thế, mỗi người dùng blackberry đều sẽ có những kỉ niệm những tình cảm riêng đối với từng đối với từng dòng sản phẩm mình đã dùng nhưng không phải sản phẩm của ai đều giống ai và tập hợp lại một hội blackberry ta sẽ được một hội những người yêu thích hãng điện thoại blackberry chứ không phải yêu thích riêng một chú passport hay riêng một hđh BBOS, có bác có thể đặc biệt yêu chiếc bb9000, có bác thề sống thề chết với bb9700, nhưng khi blackberry ra mẫu mới tân tiến hơn thì các bác vẫn có thể thay đổi máy để nâng cấp lên cho nhu cầu của mình thế thì không thể nói bác đã hết yêu 9000 hết thích 9700 được và sau một thời gian các bác lại nảy sinh tình cảm với cái sản phẩm mới thể thì không thể nói rằng các bác không chung thủy được. Cái cốt lõi là cái các bác yêu, cái các bác thích chính là những cái trải nghiệm của hãng đã làm ra cho ta, nói cách khác là ta yêu thích hãng blackberry.
    Thực ra khi mới có điều kiện để dùng điện thoại thì em chỉ chuyên săn lùng những cái Nokia chạy hđh đến khi làm quen blackberry em chả quan tâm cái hđh bbos là cái quái gì cả chỉ đơn giản là thời đó em dùng cái điện thoại của hãng mang tên là Blackberry thì em sẽ có nhiều cái để vọc hơn, nhiều trải nghiệm hơn là cầm cái điện thoại Nokia, Samsung, hay là Sony Ericsson chỉ để chơi game, để chụp hình, để nghe nhạc, hay chỉ đơn giản là nghe radio (ngoại trừ có một hãng em cũng theo đuổi trong thời gian dài song song với Blackberry là hãng O2).
    Thời gian trôi qua, công nghệ phát triển đến chóng mặt, các hãng điện thoại khác nổi lên đặc biệt là Samsung, và khi mà chiếc bb 9700 toi mạng vì bị em "bóc lột" sức lao động nhiều quá em đã quyết định thử đổi mới. Và khi cầm chiếc galaxy S3 em đã thực sự choáng ngợp bởi những trải nghiệm mới đa dạng trên những nền tảng mới và em gần như bị cuốn hút hoàn toàn theo cuộc "chạy đua" công nghệ và những tính năng hiện đại của các sản phẩm mới đến nỗi thậm chí có lúc còn quên đi sự tồn tại của hãng Blackberry. Cho đến khi tự tay giết chết thằng Note 3 sau một năm sử dụng, em tậu ngay một thằng Note 4 vì không còn điện thoại để dùng và cũng chính thằng Note 4 cũng đã chỉ điểm cho em sự tồn tại của thằng blackberry passport trong một lần tình cờ duyệt web trên mạng. Tự dưng bao nhiêu kỉ niệm Blackberry lại tràn về khiến em không thể không rước em nó về trải nghiệm và cũng vì muốn xem hãng Blackberry có gì mới hơn xưa không? Sau một thời gian ôm ấp nghiên cứu em kết luận Blackberry 10 cho em trải nghiệm tốt, Note 4 cho em trải nghiệm tốt và nhiều hơn thế và trong lúc khó khăn về tài chính buộc em phải chia tay một trong hai em, em đã quyết định chia tay với pp. Một năm trôi qua dù Samsung dòng note cho em trải nghiệm tốt trong tất cả các nhu cầu nhưng nó lại không thể làm vơi đi nỗi nhớ cái cảm giác khó tả khi dùng bàn phím của blackberry nên vừa rồi khi có điều kiện đã rước em pp silver về. Như vậy qua câu chuyện của em, qua nhiều cuộc đổi chát nâng cấp phải chăng em không có tình yêu đích thực đối với hãng Blackberry, vâng, có thế em không yêu say đắm blackberry nhưng blackberry đã để lại cho em một ấn tượng sâu sắc, và em chợt nhận ra rằng tình yêu đích thực không phải là lúc nào ta cũng giữ khư khư nó mà là ta không thể quên được nó và không ngăn được ta tìm mọi cách để nó quay về với ta và đối với em hãng Blackberry đã là được điều đó.
    Là một người đam mê công nghệ bây giờ em đã dung hòa được tình yêu của em đối với các sản phẩm đối với các hãng đã đáp ứng tốt các nhu cầu của em và đối với riêng blackberry em cũng không quá khắt khe xét đoán họ khi họ muốn trang bị cho mình một bộ trang phục mới vì dù là bbos, bb 10 hay android thì cũng đơn giản chỉ là một ngôn ngữ, một phương tiện để hãng blackberry giao tiếp với người dùng cái quan trọng là tình yêu của người dùng có còn với hãng hay không? Có thể có nhiều bác có tình yêu đích thực với hãng sâu đậm hơn em nên cảm thấy thất vọng khi sẽ phải mang tiếng "lai" với hệ điều hành khác nhưng em nghĩ android là một hđh mở chẳng qua cũng là một ngôn ngữ giao tiếp rộng rãi, cái quan trọng là "Ai?", ai đang giao tiếp ? android của Samsung sẽ khác, của LG sẽ khác, ... , đương nhiên của Blackberry cũng sẽ khác và hơn nữa những gì đặc trưng của hãng chưa chắc sẽ mất đi trong phiên bản hđh mới sắp ra. Thời điểm này là một thời điểm nhạy cảm đối với hãng blackberry hay nói thẳng ra là thời điểm cực kỳ khó khăn, các hãng cần bây giờ là sự ủng hộ, sự động viên của những người có tình yêu với hãng chứ không phải là sự phán xét, sự thất vọng, chán nản khi hãng đang cố tìm một con đường mới để được "sống" được tiếp tục phục vụ. Hãy để sự phán xét, sự thất vọng đó lại sau khi biết kết quả hãng có làm tốt được hay không.
    Vài dòng chia sẻ cùng những người yêu thích blackberry.

(E hèm, tốn mấy lon nước, 1 bao thuốc, và vài triệu noron thần kinh để ngồi bênh vực cho blackberry, không được trả đồng lương nào, kỳ này mà hãng làm không tốt, không tăng doanh sồ nữa thì ... chịu thôi vậy )

kienna, kien2211, samview and 7 others like this.
  6. Tung Tran 90

Tung Tran 90
    Expand Collapse

Member

Hôm trước có cô bé khen cái Q10 của mình 'cute' quá, nó nói cái của nó (note 4) cầm mỏi tay gần chết. Đang cười cười chưa kịp vui thì nó lại nói, nhưng cái này cũ rồi, sao anh không đổi cái khác? Mình cũng chỉ nhún vai trả lời 'quen rồi'. Cũng có bác kia thấy Q10 thì nói 'điện thoại gì mà gọn quá vậy, mà sao con còn trẻ mà lại xài mấy cái này?' cũng nhún vai và nói 'Dạ con quen rồi'.
    Đúng là quen rồi, không thể chuyển sang dòng full touch dù là của BlackBerry! Xài mấy cái đó 'không quen' vậy thôi :)!
    Chia tay BlackBerry 10, có thể ngày đó sẽ đến nhanh thôi, nhưng anyway, Q10 quá tốt, quá đủ cho mình, không nâng cấp cũng không sao (mình vẫn đang dung 10.3.1 đây, thấy vẫn ngon lành)! Có lẽ 5 năm sau cũng sẽ có nhiều ng hỏi mình câu đó bằng nhiều kiểu, nhưng câu trả lời chắc cũng sẽ chỉ có một 'quen rồi'

countrycowboy and Thien Quoc like this.
  7. MrLam

MrLam
    Expand Collapse

Member

Mua bản quyền tấm hình em Passport Dev chưa vậy? Kakaka

471dak thích bài này.
  8. united_tb

united_tb
    Expand Collapse

Member

Đọc comment của bác mới thấy giao diện diễn đàn mình thay đổi củ chuối quá. Bề ngang quá khổ, cả 1 trang màn hình toàn chữ, nhìn mà nhức hết cả mắt. Đọc hết 1 dòng xuống dòng dưới lại phải mò xem có đúng là dòng tiếp theo hay không (hay lại đọc lại dòng vừa đọc... cũng có khi lại bỏ mất 1 dòng).
    Không biết có phải bắt chước PP không nữa? Hay là do trang không có quảng cáo???

#28 united_tb, 8/10/15
    Last edited: 8/10/15
  9. PhuongSmith

PhuongSmith
    Expand Collapse

Well-Known Member

BB đang cố gắng kết hợp 2 thứ đó, giữ những thứ tốt đã làm lên lịch sử và tiếp cận theo hướng thời đại. Ý em là priv đó :)

10. Thien Quoc

Thien Quoc
    Expand Collapse

Member

Anh quá ư là tản mạn luôn :3