CHIA SẺ Tại sao mục 'Cài Đặt' trên BlackBerry 10 tùy thiết bị được thiết lập màu đen hoặc trắng khác nhau?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 31/12/15.

1. DSC_0039.JPG

Anh em có thường hay thắc mắc về việc tại sao BlackBerry không đồng nhất mục cài đặt mà tùy vào thiết bị lại có những tùy chỉnh mặc định màu nền khác nhau? Những thứ tưởng chừng đơn giản nhưng có lẽ BlackBerry đã liệu tính mới áp dụng tùy chỉnh như vậy đó các bạn à. Cùng giải đáp câu hỏi này qua bài viết này nhé :)

Như mình có chia sẻ cùng các bạn trên một bài viết khi BlackBerry Classic ra mắt đó là công nghệ màn hình IPS LCD và Super AMOLED cùng những ưu và nhược điểm của công nghệ này (Chi tiết: Link). Những tùy chỉnh này chắc chắn có liên quan về mặt công nghệ áp dụng lên màn hình thiết bị.

Điển hình là công nghệ Super AMOLED được áp dụng trên các dòng máy BlackBerry Q10 và Z30, công nghệ màn hình IPS-LCD được áp dụng trên các dòng máy như BlackBerry Classic, Passport, Z10 hay Q5 hay Leap.

Và vì sao lại có sự liên quan như vậy?

Đó là vì BlackBerry Z30 hay Q10 sử dụng màn hình AMOLED thì chuyển về nền màu đen để tiết kiệm pin hơn. Loại màn hình này có ưu điểm là khi thể hiện màu đen, nó sẽ tắt các pixel đi để cho ra một màu đen tuyệt đối, chỉ những vùng nào khác màu thì các pixel màu đó mới phát sáng. Nhờ đó mà máy sẽ tiết kiệm được khá nhiều pin khi sử dụng, và với việc tùy chỉnh "Cài Đặt" được người dùng truy cập khá nhiều trong ngày thì dường như đó là một phương pháp tiết kiệm pin hữu hiệu.

Còn công nghệ màn hình IPS LCD chắc hẳn các bạn cũng biết rằng không phân biệt bảng màu nào, trên lý thuyết thì nền đen trên công nghệ màn hình này cũng tiết kiệm hơn nhưng thực tế chưa thấy là bao nên nền "Cài đặt" được để là màu trắng là điều rất dễ hiểu. IPS-LCD thì lại cho hình ảnh chân thực và có chiều sâu hơn AMOLED, nếu một chiếc smartphone có pin dung lượng cao thì vấn đề màn hình cũng không phải vấn đề lớn.

Một số tùy chỉnh nền đen trắng giúp chiếc BlackBerry của bạn tiết kiệm pin hơn - Có thể bạn chưa biết?

Chỉnh nền đen trong hệ thống tin nhắn BBM: Từ màn hình chính bạn vào BBM > Vuốt từ trên xuống chọn Cài Đặt > vuốt xuống phí dưới cùng có tùy chọn Nền Tối bạn nhấn ON để bật màu đen nhé > thoát BBM vào lại là được.

Chỉnh nền đen trong Danh Bạ: Từ màn hình chính bạn vào Danh Bạ > Vuốt từ trên xuống chọn Cài Đặt > Ngay dòng đầu tùy chỉnh sẽ có mục bật Nền Tối > bạn bật ON lên nhé rồi thoát ra vào lại là nền đã được đổi

Chỉnh nền đen trong hệ thống tin nhắn SMS: Từ màn hình chính bạn vào HUB > Nhấn vào nút 3 chấm bên góc dưới phải chọn Cài Đặt > Tin Nhắn Văn Bản > dòng Nền Tối bật ON lên bạn nhé !

Chế độ đảo ngược màu: Ngoài ra để tiết kiệm pin chúng ta cũng có thể bật đảo màu (nên cân nhắc trước khi bật vì hình ảnh nhìn rất chối), chế độ này giúp tiết kiệm pin và đảo ngược màu đen trắng, giúp bạn đọc sách vào ban đêm giảm thiểu mỏi mắt. Tham khảo thêm tại đây nhé các bạn: LINK

Chút chia sẻ cùng các bạn, mong rằng chúng ta sẽ hiểu hơn và yêu hơn chiếc BlackBerry thân yêu của mình nhé !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 31/12/15
    Last edited: 31/12/15
  2. phithuyhoahoa

phithuyhoahoa
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nhìn nền đen chữ trắng phù hợp với BB hơn, phong cách hơn :)

#2 phithuyhoahoa, 31/12/15
    Last edited: 31/12/15
    Nông Dân thích bài này.
  3. Võ Hoàng Duy

Võ Hoàng Duy
    Expand Collapse

Well-Known Member

mất font chữ quá admin ơi :(

4. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

ai cũng nói màn amoled tiết kiệm pin hơn sao tôi dùng mấy con màn amoled (q10, 929) pin kém vậy?

5. beonuoi

beonuoi
    Expand Collapse

Member

Con Passport của mình ko hiểu sao đã on Dark Background rồi mà nó vẫn cứ là nền trắng, ko chuyển sang nền đen được. Mình chạy rom 2836

6. MrCent

MrCent
    Expand Collapse

Member

Cơ mà cũng chả đc đồng nhất, vẫn có chỗ nền đen nền trắng lố nha lố nhố, nhìn hơi bị mất cảm tình :v

Q10 pin kém á, mềnh thấy cũng ổn mà, thằng lúa mì 929 thì ko tính

7. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Quá kém so với classic màn lcd bác ạ :D

8. thiện123

thiện123
    Expand Collapse

Member

bác nongdan ơi e thử trên mấy con q10 q20 pp z10 z30 đều ok nhưng thử trên leap ở danh bạ on nền tối on thoat ra vào lại thì off nhỉ ?

9. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thử 2339 đi bác ko hối hận đâu.

Các file đính kèm:

10. thiện123

thiện123
    Expand Collapse

Member

Liệu máy có bị nóng hơn không b?