CHIA SẺ RADIO - Kẻ giấu mặt gây nóng máy và làm hao pin trên BB10

Thảo luận trong 'ROM – OS/ Hệ Điều Hành Cho BlackBerry 10' bắt đầu bởi se7encells, 30/8/15.

1. blackberry-blogs-generic-post-4.jpg

Mình đang dùng CLASSIC Q20 từ khi có các bản OS từ 10.3.1.xxxx cho đến 10.3.2.xxxx đến nay mình đều Up hay Autoload lên để thử các phiên bản. Tuy nhiên vẫn không tìm được giải pháp mà chỉ trông chờ vào các bản Leaked hay Official xem chúng ko cải biên được gì cho máy chạy tốt hơn không thôi.. Chắc các bạn cũng biết trong các bản ROM, OS có nhiều bản chạy làm cho một số loại máy nóng như cái chảo, pin chỉ dùng được chưa đến 10h :(

Hôm rồi up ROM lên bản 10.3.2.2339 dùng 1 tuần mà phát hoảng vì nó ăn pin chỉ đc có 10h là phải sạc, máy thì lúc nào cũng nóng, đo nhiệt độ toàn 40 - 41 độ. Nản quá định up tiếp lên bản Leaked 10.3.2.2639 vừa xuất hiện mấy ngày nay nên tôi down về cả CoreOS và Radio về định dùng Sachesi để up ROM. Nhưng khi lướt trên diễn đàn thấy bạn có nick là @ITdhpd dùng cả các file radio của OS 10.3.2.2252 để Install (downgrade chỉ mỗi Radio) cho bản OS 10.3.2.2339 sau đó chạy ổn, mình cũng vọc theo bạn ấy. Tuy nhiên mình lại lấy file "RADIO" của OS 10.3.2.2639 bản rò rỉ vừa xuất hiện để cài đè thẳng vào máy mình đang dùng 10.3.2.2339, thật bất ngờ đã thành công, dù rằng OS ở cấp thấp hơn nhưng cài đè Radio ở cấp cao hơn và sự thật là OK.

Còn bất ngờ hơn là sau khi hoàn tất cài đặt và máy khởi động lại thì dùng đến sáng nay là 8 tiếng mà máy mát như cục nhôm nguyên khối để trong phòng lạnh :) đặc biệt là dù nằm yên ko sử dụng nhưng các phần mềm chạy ngầm như Power Tools, Skype, Viber, BeWeather, IM+, chạy suốt mà ko hề nóng máy và chỉ tốn có 4% pin.

Thật bất ngờ....hóa ra Radio chính là kẻ thù giấu mặt gây nóng máy và hao pin của bao đời ROM & OS... Như vậy chúng ta có thể biết rằng, bất cứ Rom hay OS nào đều có đưa ra các bản Radio cao hơn hay thấp hơn để giải quyết vấn đề này!

PS: CÁC BẠN EMAIL CHO MÌNH HỎI NHIỀU QUÁ NÊN KO KỊP TRẢ LỜI, ĐA SỐ HỎI VỀ CÁCH UP & DOWN ROM HAY UPGRADE... CÁCH CÀI HAY DÙNG CÁI GÌ ĐỂ CÀI... NÊN MÌNH THÊM FILE TÀI LIỆU VỀ BB10 NGẮN GỌN XÚC TÍCH CÓP NHẶT TỪ CÁC BẠN KHÁC Ở TRÊN CÁC DIỄN ĐÀN VỀ BB, LINK TỪ DROPTBOX, FILE DẠNG ZIP, CÁC FILE BÊN TRONG DẠNG *.DOCX: https://dl.dropboxusercontent.com/u/70157428/TAILIEU BB10.rar

se7encells

se7encells
    Expand Collapse

Member

#1 se7encells, 30/8/15
    Last edited: 31/8/15
  2. tuanhee

tuanhee
    Expand Collapse

Member

Bác có thể cho em xin sđt hoặc mã pin của bác dc ko ạ? E mới dùng bb10. Chưa có kinh nghiệm nên mong dc bác chỉ giáo và xin được học hỏi kinh nghiệm ạ.

Phung Real and se7encells like this.
  3. se7encells

se7encells
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bạn đã tin tưởng, trên đây nhiều bạn rất rất giỏi, bạn có thể post bài hỏi để các bạn ấy giúp. Nếu bạn cần giúp và nằm trong khả năng của tôi, tôi sẵn lòng. bạn l/h với tôi qua chính ID trên này thêm @gmail.com

4. tuanhee

tuanhee
    Expand Collapse

Member

Vâng ạ. E cảm ơn bác nhé.

se7encells thích bài này.
  5. minh râu

minh râu
    Expand Collapse

Member

Mình dùng bb đã lâu, cũng hay nghịch nhưng dạo này công việc bận nên ít vọc máy. Tuy nhiên mình nghĩ chắc là do bản radio 2340 nó không tốt bằng 2640 thôi.

6. namdupro

namdupro
    Expand Collapse

Member

Em xài con Z10 003 cũng bị hao pin, up đủ thứ rom từ 10.3.1 -> 10.3.2.xxxx và máy cứ nóng và pin vẫn cứ đi :D
    Tối 12h sạc full để 7h sáng là y như rằng còn cỡ 83% pin @.@ ( off mobile service, off wifi, nói chung off hết).
    Chắc em phải thử theo cách của bác thôi. Tks bác nhiều nhé!

7. Aric Lam

Aric Lam
    Expand Collapse

Go & Let's go

Cám ơn chia sẽ của bạn. nó rất là hiệu quả.

KLQ nhưng không được đặt tiêu đề toàn bộ bằng chữ IN HOA :)

8. yueyong

yueyong
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu giờ em lấy OS 2339 + Radio 2639 tạo bản autoload thì liệu có được không bác @se7encells nhỉ?

9. Ngoc Thanh

Ngoc Thanh
    Expand Collapse

Member

BlackBerry rất tuyệt bằng chứng là em đã đập q10 xuống nền nhà chỉ có tung nắp pin còn máy ko hề hấn gì... lắp vô chạy rào rao,cảm ứng ok.
    Không khuyến khích các bác làm việc này nhá

tuankojjj, se7encells and dinhtrieu86 like this.
  10. dinhtrieu86

dinhtrieu86
    Expand Collapse

Member

Bạn thật bá đạo **-=

se7encells and Ngoc Thanh like this.