CHIA SẺ Những vấn đề quan trọng cần lưu ý khi cài đặt HĐH BlackBerry OS 10.3.3

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 22/6/16.

?

Bạn đã nâng cấp lên hệ điều hành BlackBerry OS 10.3.3 chưa?

1. Tất nhiên rồi... cứ có mới là lên thôi !

12 Phiếu
    42.9%
  2. Tôi vẫn hài lòng với BlackBerry 10.3.2

12 Phiếu
    42.9%
  3. Ý kiến khác... Comment bên dưới

4 Phiếu
    14.3%
  1. top.jpg

Dạo gần đây nhiều anh em phản hồi về hệ điều hành OS 10.3.3 chưa chính thức dành cho Dev và những lỗi kèm theo, hôm nay mình xin tổng hợp và gửi đến các bạn những chia sẻ quan trọng khi cài đặt hệ điều hành này nhé. Có nhiều bất cập liên quan khi cài đặt nên những anh em nào chưa tìm hiểu nhiều khoan đã nâng cấp vội nhé.

Những vấn đề chúng ta cần lưu ý đó là !

1. Khi các bạn nâng cấp lên 10.3.3 sẽ không thể về lại 10.3.2 được > đồng nghĩa với việc không thể dùng thủ thuật bỏ BlackBerry Protect được:

Lưu ý này cực kỳ quan trọng, đó là khi bạn đã nâng cấp phiên bản OS 10.3.3 dành cho Dev rồi thì phải đặc biệt lưu ý đến BlackBerry ID, phải nhập chính xác nhé. Chính BlackBerry cũng đã gửi những thông điệp quan trọng đó là cần cân nhắc trước khi nâng cấp vì 10.3.3 thiếu rất nhiều chức năng và nếu đã nâng cấp 10.3.3 do khác phiên bản về Protect nên sẽ không thể về lại được 10.3.2, một số anh em đã bị dính BlackBerry ID trên 10.3.3 và tìm mọi cách vẫn không thể gỡ bỏ được. Anh em cần cân nhắc nhất khoản này nhé !

2. Chức năng sẽ thiếu hụt rất nhiều khi nâng cấp lên BlackBerry OS 10.3.3:

Không nói chắc hẳn các bạn cũng biết, bản Dev 10.3.3 này là bản Dev đầu tiên gửi đến người dùng trên thị trường. Mà những bản Build đầu tiên thường dành cho Dev tải về và test những ứng dụng của họ nên BlackBerry sẽ không cung cấp đầy đủ các tính năng mà chỉ cung cấp vừa đủ để Dev có thể test và phản hồi lỗi lại.

Khi chúng ta load những Apps từ 10.3.2 tất nhiên vẫn có thể load được nhưng đây là con đường không chính thống và tất nhiên sẽ thiếu rất nhiều tính năng có thể chúng ta sẽ bắt gặp phải. Ví dụ như báo thức không thể được, hoặc không thể sử dụng VPN cho mạng doanh nghiệp.... và còn nhiều bất cập khác nữa các bạn chắc chắn sẽ bắt gặp khi sử dụng.

3. Bạn có thấy sử dụng các ứng dụng Android không được mượt mà như OS 10.3.2 chính thức?

Phỏng đoán này chỉ mang tính chủ quan cá nhân, bản thân mình khi nâng cấp cho chiếc BlackBerry 10 đôi khi ứng dụng Android bị đứng chừng vài giây rồi mới sử dụng tiếp được. Hầu hết lỗi đều như vậy và tương tự nhau :) không biết các bạn khi nâng cấp lên 10.3.3 có bắt gặp lỗi này hay không? nếu có thì cùng chia sẻ với mọi người bạn nhé.

4. Những bất cập khác trên BlackBerry OS 10.3.3:

Cái dễ nhận biết nhất đó là mã PIN 4 góc ở màn hình, xuất hiện này chỉ có ở những bản Build test đời đầu, chắc hẳn từ thời 10.3.0 các bạn nào hay vọc vạch cũng từng biết đến mã Pin 4 góc màn hình này. Có khi với những bản Build test cao hơn sẽ mất và có những tính năng mới nữa nên anh em cũng không cần quá quan tâm đến vấn đề này nhé :)

Sẽ có biểu tượng đồ thị CPU hay bộ nhớ xuất hiện nếu bạn không biết tắt sẽ rất khó chịu. Mặc định BlackBerry sẽ có những đồ thị đó khi bạn vuốt chéo từ góc trái phía trên xuống (Vuốt lần một sẽ xuất hiện CPU dạng đồ thị, vuốt lần 2 sẽ là dạng số, vuốt lần 3 là hết) Anh em thấy như vậy đừng cho là lỗi nhé, đó chỉ là tính năng thôi và chúng ta hoàn toàn có thể tắt được.

Sẽ phải chờ đợi bản ROM OS 10.3.3 chính thức chúng ta mới có thể nâng cấp và đầy đủ tính năng trên BlackBerry 10. Chờ đợi cũng là điểm mạnh của một BBer khi hãng luôn luôn chậm chạp với việc cập nhật bản ROM trên BlackBerry 10 nên chúng ta cũng phải cắn răng chịu đựng thôi =))

Câu hỏi cuối cùng?
    Anh em nào đã nâng cấp lên 10.3.3 vui lòng cho biết cảm nhận về bản ROM này hoặc những thay đổi, bất cập như thế nào cho chúng ta cùng nhận định về OS 10.3.3 như thế nào nhé !

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 22/6/16
    Last edited: 22/6/16
    Thangngo87, hoabien and se7en like this.
  2. thienthannoigian

thienthannoigian
    Expand Collapse

Member

1. Khi chạy lên 10.3.3 mà k tắt Protect thì phải vào web Protect xoá thiết bị. Trên máy phải wipe thì sẽ xoá sạch được Protect. Nhưng do chỉ là bản Dev nên khi chạy lại, nó k hỏi bbid nữa. Nhưng khi nhập vào thì protect cũng k nhận được.
    2. App Android chạy mượt hay k còn tuỳ app. Vd e chơi game thấy mượt, nhưng xài app đọc sách Kindle thì thấy cùi bắp sao ý.
    ...
    Có nhiều cái hay và nhiều cái bựa nữa. A ngó channel của e mà xem
    (pin channel của e ở phần chữ ký)

medusamet thích bài này.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

2. haha em dùng một time cache lưu nhiều sẽ thấy, ví dụ các app hay đẻ file như viber hay zalo hoặc các app OTT tương tự.

1. Như em nói thì Protect khó nhận dạng, mà bản Dev thì lúc anh chạy lên 10.3.3 không tắt protect thì vẫn bình thường, chắc do dev nên thế.

Để anh ngó channel em xem sao :D học hỏi thêm nhiều cái !! haha

medusamet thích bài này.
  4. persephone

persephone
    Expand Collapse

Member

đã chót dại up cho em PP. làm đủ mọi cách cũng không thể quay về 10.3.2 . đắng lòng. đúng là TXĐ. Anh em nào có nhiều máy thì nghịch nhé. không thì đừng có dại nếu không phải Dev. hu hu. Phải tạm xếp em nó vào góc đợi bản chính thức.

5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

mình up cho Q10, may là dùng để nghe gọi =)) buồn làm chi bác, rồi sẽ có bản chính thức mà :)

6. vanviet23

vanviet23
    Expand Collapse

Member

Mượt giùm cái.

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

anh đã xem channel của Én em @thienthannoigian, haha cô đúng là chịu khó vọc ha. Nhưng nhiều cái vẫn là của 10.3.2 :) lỗi Protect thì muôn vàn (thấy BB hay chuối chỗ này) thank em nhé :)

8. hwang son

hwang son
    Expand Collapse

Member

Em đã lên 10.3.3 từ khi có thông báo trên diễn đàn, và có một số cảm nhận như sau:
    1. Âm thanh thông báo, âm trong app android to hơn.
    2. Về app android thì e chỉ dùng 2 cái là facebook và messenger, thấy không lag cũng ko nhanh hơn, nói chung là vẫn y nguyên.
    3. Bản này rất nhiều chức năng ko thể sử dụng đc ví dụ như bluetooth, hiển thị thumbnail ảnh cũng như ảnh cover trong trình phát nhạc, Báo thức ko dùng được, Wifi chập chờn.
    4. Sau khi download cái gì xong sẽ có thông báo download thành công
    5. Camera có vẻ chụp nhanh hơn

#8 hwang son, 22/6/16
    Last edited: 22/6/16
    Nông Dân thích bài này.
  9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

à cái bluetooth thì có vẻ hay hơn, vì mỗi khi mình kết nối thiết bị tai nghe thì máy sẽ hỏi là chúng ta cấp quyền gì cho cái tai nghe đó. tiếc rằng mới mất xong chưa review anh em được :)

10. hwang son

hwang son
    Expand Collapse

Member

Của e kết nối đc nhưng ko truyền dữ liệu đc