CHIA SẺ Những điểm thú vị của Android 6.0 trên BlackBerry Priv bạn có biết?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Gió Ấm, 4/5/16.

1. cats.jpg

Android 6.0 Marshmallow cũng đã chính thức được cập nhật trên BlackBerry Priv. Trong bài viết này, mình xin chia sẻ cùng anh em một vài thủ thuật mới trong hệ điều hành này để anh em có thể sử dụng tốt hơn như mở camera một cách nhanh chóng, chơi game Flappy Bird,..cùng tham khảo xem nhé :)

Tham khảo thêm: Làm chủ BlackBerry Priv với những thủ thuật nhỏ thú vị

1. Làm thế nào để truy cập nhanh camera

Sau khi bản cập nhật Android 6.0 Marshmallow được cập nhật, bây giờ bạn có thể truy cập vào máy ảnh một cách nhanh chóng và dễ dàng. Với thao tác nhấn 2 lần vào phím nguồn, giao diện camera đã sẵn sàng để bạn có thể lưu lại những khoảnh khắc tuyệt vời.

Thiết lập này là mặc định, và bạn cần phải chắc chắn rằng tính năng này thực sự hữu ích và tiện lợi cho chúng ta. Còn nếu như bạn không muốn tính năng này, bạn cũng có thể vô hiệu hóa chúng bằng cách: Cài đặt > Hiển thị > Tắt chế độ Nhấn nút nguồn hai lần để mở máy ảnh.

2. Chơi game flappy bird trong Android 6.0

Android 6.0 có một tính năng ẩn dạng trứng phục sinh cho phép bạn chơi flappy bird mà không cần cài thêm app gì, chỉ khác cái là thay vì con chim thì nhân vật bạn sẽ điều khiển là một cục kẹo marshmallow. Để kích hoạt, bạn vào Cài đặt > Giới thiệu điện thoại > chạm nhiều lần vào Phiên bản Android. Khi màn hình cục kẹo hiện ra, bạn nhấn giữ vào biểu tượng cục kẹo là sẽ được dẫn vào game. Trong Android Lollipop thì cũng có trò chơi này, nhưng giao diện thì sẽ không được bắt mắt như trên Android 6.0.

3. Quay video Slow Motion

Đây là kỹ thuật quay video với hiệu ứng những hành động được làm chậm lại và chúng ta có thể thấy rõ từng hành động nhỏ của nhân vật. Theo lý thuyết để tạo ra một đoạn phim Slow-motion, chúng ta cần quay với tốc độ khung hình nhanh và phát lại với tốc độ khung hình chậm hơn. BlackBerry Priv có tốc độ màn trập đủ nhanh để có thể bắt hình ở 120 fps thì khi phát lại ở tốc độ trung bình 25 – 30 fps sẽ tạo thành hiệu ứng Slow-motion.

Bạn có thể tham khảo thêm về tính năng này Ở ĐÂY

4. Ẩn icon trên thanh trạng thái

Có những icon mà chúng ta không cần thiết phải thấy trên thanh trạng thái (status bar) như đồng hồ, biểu tượng pin, Wi-Fi, mạng di động...bởi vì bạn biết chắc rằng lúc nào bạn cũng mở chúng rồi thì không cần phải theo dõi những icon đấy thường xuyên nữa, thì bạn có thể ẩn những icon đấy đi bằng cách: Cài đặt > Bộ điều hướng giao diện người dùng > Thanh trạng thái > Ẩn những icon mà bạn muốn ẩn. Bằng cách này, chúng ta có thể dọn gọn lại thanh trạng thái của mình để đỡ bị rối mắt.

Chú ý:
    Để kích hoạt Bộ điều hướng giao diện người dùng và sử dụng tính năng trên, bạn phải kích hoạt nó bằng cách: Vuốt hai ngón tay từ trên xuống > Nhấn giữ biểu tượng Bánh răng trong vài giây (lúc này bánh răng sẽ xoay tròn) rồi thả ra > Xuất hiện hộp thoại Bật Bộ điều hướng giao diện người dùng > Chọn OK.

5. Chỉnh sửa khu vực Quick Setting

Ngoài chức năng Ẩn icon trên thanh trạng thái ra, chức năng của Bộ điều hướng giao diện người dùng này còn cho phép chúng ta chỉnh sửa khu vực Quick Setting. Ví dụ như bạn không thích biểu tượng Wifi, thì bạn có thể xóa nó đi bằng cách: Cài đặt > Bộ điều hướng giao diện người dùng > Cài đặt nhanh > Xuất hiện giao diện Quick Setting > Chạm vào biểu tượng muốn xóa > Kéo xuống chữ Xóa. Trong giao diện này, bạn cũng có thể sắp xếp lại khu vực này và thêm biểu tượng mong muốn vào Giao diện.

Trên đây là một số thay đổi nhỏ trong phiên bản Android 6.0 trên BlackBerry Priv mà mình mới khám phá ra được. Nếu bạn khám phá được thêm những chức năng gì mới thì có thể đóng góp cùng anh em để nghịch chung cho vui nhé. Chúc bạn một ngày tốt lành. :)

BBVN.NET

Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Gió Ấm, 4/5/16
    Last edited: 4/5/16
  2. ducronloi

ducronloi
    Expand Collapse

Member

Sao mình không có mục Bộ điều hướng giao diện người dùng nhỉ

Mac Tien Cong thích bài này.
  3. Mac Tien Cong

Mac Tien Cong
    Expand Collapse

Member

Mình cũng thế.

ducronloi thích bài này.
  4. Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

BlackBerry Priv của hai bác có cập nhật lên Android 6.0 chưa ạ,...Bác vào cài đặt, kéo xuống dưới cùng, ngay trên mục giới thiệu về điện thoại đó bác ạ

5. ducronloi

ducronloi
    Expand Collapse

Member

Lên rồi mà bác... Ko có ạ

6. Nano Tung

Nano Tung
    Expand Collapse

Member

Mình cũng vậy, đã lên 6 rồi mà không có Bộ điều hướng giao diện người dùng và Quick Setting như chủ thớt nói.

7. Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vậy thì các anh ra màn hình chủ > Vuốt 2 ngón tay từ trên xuống > Nhấn giữ vào icon Bánh răng khoảng vài giây rồi thả ra. Lúc này Bộ điều hướng giao diện người dùng sẽ được bật đấy ạ

ducronloi, Gió, nuhuta and 1 other person like this.
  8. Mac Tien Cong

Mac Tien Cong
    Expand Collapse

Member

Được rồi, cám ơn nhé :)

9. alexthuong

alexthuong
    Expand Collapse

Member

k hê có như bác chủ nói

10. alexthuong

alexthuong