HỎI ĐÁP Nhờ Trợ Giúp Nên dùng Q5 hay 9900 ???

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi HOàng THái 0510, 10/4/15.

1. Hiện tại mình đang dùng 9900 full bis AT&T - OS 7.1.0.1033 - Pin DLC 2380 mah !!!
    Mình dùng thấy rất ổn, để Bis 24/24, thỉnh thoảng vào nghịch, Youtube, trò chơi, Whatapp, Viber, fb, twitter, phát Wifi, nhưng không để chạy ứng dụng ngầm nào, dùng được hơn 1 ngày !!!
    Mình muốn hỏi là :
    1) Nếu mình dùng máy tương tự như trên với Q5, thì Pin Q5 có được lâu hơn không ???
    2) Q5 chạy OS10, có nghĩa là không cần dùng Bis, chỉ cần dùng 3g cũng dùng được mọi tính năng của RIM đúng không nhỉ ???
    3) Q5 có nhiều phiên bản khác nhau về Chip không ? hay chỉ có duy nhất 1 bản vậy ???
    4) Q5 có lỗi vặt nào không ??? và ưu, khuyết điểm của nó là gì các bạn ???
    *** Cảm ơn trước, các bạn sẽ trợ giúp cho mình nhé :) ^^ (y) ***

HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Lưu Di Dân thích bài này.
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hi bạn, mình chia sẻ chút
    1. Q5 kho ứng dụng nhiều hơn bạn nhé, vì BBOS các dev hầu như đã ngừng hỗ trợ và tập trung cho BB10 nên mình chỉ sử dụng trên những gì đã có và 9900 đã ngừng cập nhật OS rồi, nhưng hiện tại như bạn chia sẻ vẫn phù hợp với nhu cầu của người dùng

2. Với các dòng máy BB10 không bó buộc vào gói cước BIS, miễn bạn có thể lên mạng bằng 3G wifi đều có thể sử dụng hết chức năng của BlackBerry

3. Q5 là phiên bản thiết bị dành cho người dùng tầm trung và không phân biệt về chip và đời như trên Z10

4. Q5 có nhược điểm là Ít ứng dụng hơn so với các dòng máy fulltouch BB10 do chuẩn màn hình 1:1 vuông đặc biệt, nhược điểm nữa là cấu hình tầm trung nhưng theo mình nghĩ là hiệu năng cao hơn hẳn so với 9900 nếu bạn sử dụng, pin cũng khá tốt không yêu như Z10. mình không sử dụng mà chỉ trải nghiệm Q5 vài lần và cho bạn những nhận xét như thế này

Chúc bạn lựa chọn tốt nhất cho mình

HOàng THái 0510 thích bài này.
  3. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Mình cảm ơn bạn nhiều nhé :) (y)

4. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Mình thấy từ khi 9900 của mình dùng Bis cả ngày, thấy Pin tốt hơn là hồi dùng 3g để cả ngày bao nhiêu, điều đấy có đúng không bạn ???
    Và nếu đúng, thì nó có đúng như thế với những máy chạy HĐH BB OS10 không bạn ???

5. leewu

leewu
    Expand Collapse

Member

Đúng vậy, bis xài ít tốn hơn 3G nhưng bạn xài nhiều app liên quan đến mạng thì nên chuyển qua OS10 nhưng phải là full touch chứ đừng xài màn vuông

Sent from my Z30

6. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bạn :)
    Mình chỉ đang phân vẫn giữa 9900 & Q5 để làm máy phụ thôi, mình thích Blackberry là có bàn phím thật, còn máy chính Cảm ứng toàn màn hình, mình đang dùng Android phong phú về App + Game hơn Rim :)

7. leewu

leewu
    Expand Collapse

Member

Mình không biết máy chính máy phụ như thế nào nhưng đã xài Z30. Máy rất good nhưng app chính chủ chưa có nhiều. Đang kiếm android màn to và 9780 (sim chính) xài bis để nhận mail và đi đâu bỏ túi gọn, nhắn tin nhanh. Còn android màn to để đọc sách web và mạng xã hội, tra cứu linh tinh và GPS (cần lắm luôn). Theo bạn dùng Q5 thì cũng được nhưng báo trước là nó chậm lắm so với BB OS, phím bấm cũng khg ngon

Sent from my Z30

8. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bạn về những thông tin rất hữu ích (y)
    Mình cũng như bạn, 1 máy Android màn 5" đến 5,5" & 1 Blackberry là đẹp :)
    Nhưng cách dùng của mình lại hơi khác bạn 1 chút, Máy Android mình dùng sim chính, làm máy chính, sử dụng tất cả các phần mềm quan trọng nhất ( nhưng không đăng ký 3g ) còn máy 9900 đăng ký Bis đảm nhiệm Onl 24/24 Viber, Whatapp ( Máy Android không thể làm được việc này, khi để 3g liên tục, Pin không thể chịu được. 9900 hỗ trợ thêm được Zalo thì tuyệt vời (y)
    Và đặc biệt là minh dùng 9900 phát Wifi Hotspot cho máy Android dùng mỗi khi cần dùng mạng ( vừa dùng được Bis, vừa dùng được cả 3g cho máy chính, mà 1 tháng chỉ mất 60k :), quan trọng là 9900 phát Wifi cũng không tốn pin lắm, với nhu cầu của mình chịu được 1 ngày là Ok rồi !!! Chỉ hơi bất tiện 1 điều là, mỗi khi cần bật tắt 3g thì phải thao tác nhiều hơn bình thường :)
    P/s: Q5 OS10 mà lại chậm hơn OS7.1 à bạn ??? Q5 cấu hình & Game App được hỗ trợ nhiều hơn 9900, mà giá cũng chỉ cao hơn 1 chút, nên mình mới có ý định đổi máy, còn với mình như hiện tại với em 9900 này, là cũng rất tốt rồi :)

9. leewu

leewu
    Expand Collapse

Member

Có nhầm lẫn gì không, 9900 bản thân nó không trụ nổi 1 ngày làm việc. Bạn còn mong nó phát wifi cho android xài. Dung lượng data của gói BIS hiện nay bị nhà mạng kiểm soát, mình check mail và đọc báo trên Z30 chừng ngày thứ 20 mỗi chu kỳ cước là nó báo hết dung lượng tốc độ cao, sau đó chỉ còn check mail thôi, đọc báo chậm rùa. Bạn cài Viber vô 9900 thì chừng khoảng 2g chiều là hết pin. Trước đây cả công ty mình được phát 9900 nên rõ lắm, toàn bộ máy được đưa từ Mỹ về chứ không phải mua tại VN nên chất lượng khỏi bàn
    Bb10 chậm hơn BB OS khoảng search, tìm mỗi contact chậm hơn nhiều nhiều lắm. Chỉ có những ứng dụng liên quan đến net thì nhanh thôi.
    Mình xài số chính cần nhỏ gọn và nhanh, đang xài 8980 mà nó không có 3g, đi mấy nước tân tiến chịu thua nên muốn lên 9780. Chỉ cần nhanh và nhỏ gọn khi cần nhét túi tiện. Con thứ 2 xài màn to làm đủ thứ chuyện trên nó nhưng khi đi ra ngoài bằng xe máy thì chỉ có bỏ cốp chứ không nghe gọi

10. HOàng THái 0510

HOàng THái 0510
    Expand Collapse

Member

Mình dùng 9900 như thế này ( Pin DLC 2380 mah ) : Auto On/off 1h30 s - 7h s . Chơi game khoảng 30p' + nghe nhạc loa ngoài 30p' + phát Wifi khoảng 2 tiếng + những lúc máy Chính To hết pin, thì mình lại lấy 9900 nghịch fb, xem ảnh, xem clip, duyệt web khoảng 30p' nữa + vài cái tin nhắn , vài cuộc gọi ( các thông báo mình không để đèn Led nháy, đỡ tốn pin ).
    Mình không dùng Mail, vả lại Viber + Whatapp mình cũng tắt, không cho chạy ngầm, dùng xong là lại tắt thoát luôn ) Không biết có phải vì thế mà Pin vẫn chịu đến tận đêm không nữa !!!