CHIA SẺ Một số tính năng ẩn cực hay người dùng BlackBerry Android ít biết

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 6/2/17.

1. topp.jpg

Nền tảng Android là nền tảng mở rộng và nhiều người dùng nhất trên thế giới, bởi lẽ hầu như thì ai cũng trang bị cho mình một chiếc smartphone nền tảng này, và nếu là một fan BlackBerry đang sử dụng nền tảng Android của hãng, không phải người dùng nào cũng có thể nắm bắt được toàn bộ những tính năng hữu ích . Và dưới đây là một số tính năng ẩn cực hay mà có lẽ rất ít người biết.

1. Cách tiết kiệm pin cực dễ

Nếu bạn chọn hình nền có màu đen thì những điểm sáng trên màn hình sẽ tự động tắt, từ đó giúp bạn tiết kiệm pin hơn. Được biết, đây là một tính năng rất hữu ích mà nhiều nhà sản xuất đã trang bị cho những thiết bị sử dụng màn hình AMOLED của mình, BlackBerry với Priv và các dòng máy DTEK cũng sử dụng màn hình này nên chúng ta có thể tùy chọn màn hình đen, chỉnh giao diện đen để tiết kiệm pin tối đa bạn nhé.

2. Chuyển văn bản thành giọng nói

Nếu có một lúc đang đọc báo mà bạn cảm thấy quá mỏi mắt, thì với nền tảng BB Android hoàn toàn có thể "đọc" tiếp cho bạn nghe nhờ tính năng Text to Speech. Bạn chỉ cần truy cập vào Setting / Accessibility, sau đó bật tùy chọn TalkBack.

3. Khóa máy và xóa dữ liệu từ xa

Android Device Manager Kudet Info (1).png

Để có thể sử dụng tính năng này, bạn vào Settings / Security / Device Administrators, sau đó tích chọn Android Device Manager, Remotely locate this device và Allow remote lock and erase. Nếu sau này có lỡ bị mất điện thoại, bạn có thể vào trang web này để khóa máy, định vị hay xóa dữ liệu trên điện thoại từ xa một cách dễ dàng.

4. Chế độ Guest mode (thêm tài khoản khách)

Nếu có ai đó muốn mượn điện thoại của bạn để chơi hay lướt Facebook, nhưng bạn lại không muốn họ xem tin nhắn, cuộc gọi, hình ảnh cá nhân,... thì hãy sử dụng chế độ Guest mode. Bạn chỉ việc trượt màn hình xuống từ thanh thông báo, chạm vào icon người dùng, sau đó thêm tài khoản Guest để cho họ sử dụng là thành công.

5. Phóng to màn hình

10541710-social-media-1795578-1920-1485350034-650-f2ae12c543-1485926380-1486204853333.jpg

Nếu bạn là một người có thị lực không được tốt cho lắm và khi đọc báo lại cảm thấy chữ quá nhỏ thì hãy nên bật tính này. Bạn vào Settings / Accessibility / Magnification, sau đó bạn đã có thể phóng to bất kỳ khu vực nào trên màn hình bằng cách chạm vào nó.

6. Trò chơi bí mật

10541410-collage-1485341416-650-04f9ebaa03-1485926380-1486204914877.jpg

Kể từ phiên bản hệ điều hành Android 2.3 Gingerbread trở về sau này, Google đã có một món quà bí mật nho nhỏ cho người dùng, đó là một trò chơi bí mật ở sẵn trong máy. Bạn hãy vào Setting / About phone, sau đó chỉ việc chạm nhiều lần vào Android version là một mini game sẽ hiện ra. Rất thú vị phải không nào?

(Tổng hợp)​

Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

Hoangesc thích bài này.
  2. lnmkhoa

lnmkhoa
    Expand Collapse

Member

Cái số 6 trên Priv không vô đc :v

3. Hoangesc