CHIA SẺ Mẹo hay nhập liệu trên BlackBerry Passport - Có thể bạn chưa biết? (P.2)

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Fang, 31/10/16.

1. passport9.jpg

Nếu như bài viết trước mình đã chia sẻ cùng các bạn một số thao tác nhập liệu hay trên BlackBerry Passport thì hôm nay xin chia sẻ tiếp cùng mọi người phần hai nhằm tận dụng tốt nhất thế mạnh trên dòng máy này đó là bàn phím nhé.

Tham khảo phần 1: Mẹo hay nhập liệu trên BlackBerry Passport - Có thể bạn chưa biết?

1. Viết một dấu tiếng việt nhanh:

Bạn thường sử dụng ngôn ngữ là Tiếng Việt và kiểu gõ là Telex trên các dòng máy BlackBerry đúng không? Nhưng với BlackBerry 10 thì bạn hãy thử một lần viết Tiếng Việt bằng cách nhấn và giữ vào một nguyên âm, máy sẽ tự đưa ra lựa chọn cho bạn. Như trong hình: khi giữ vào nguyên âm "O" bạn có các lựa chọn là "ỗ, ổ, ộ, ơ, ớ, ờ..." nếu muốn lựa chọn từ nào, bạn nhấn vào chúng là xong.

2. Thao tác để dấu nhắc khi sai từ trong đoạn văn bản khi nhập liệu trên Passport:

Thủ thuật này ít ai để ý nhưng thực chất là chúng ta tận dụng tốt sẽ sửa từ sai rất nhanh. Đó là khi bạn gõ sai và thiếu một từ thì thao tác nhanh nhất đó là gõ nhanh vào mặt phím bất kỳ trên Passport 2 lần thì sẽ hiển thị lên khung tròn bên trong có chứa dấu nháy nhập liệu, di dấu nháy đó đến vị trí cần thêm sửa và thao tác là xong. Như hình phía dưới thì sau khi nhấp nhẹ vào mặt phím trên passport thì mình có thể rê dấu nháy đi đến vị trí mình cần.

3. Ghim bàn phím ký tự đặc biệt để nhập liệu nhanh hơn:

Nếu như bạn có khối lượng ký tự đặc biêt nhiều thì chúng ta nên thao tác Ghim bàn phím ký tự đặc biệt để nhập liệu nhanh chóng, thao tác này giống như chúng ta cài đặt ghim nhập liệu chữ in hoa trên BlackBerry vậy nhưng có thể ít ai để ý. Khi bạn đang nhập liệu trên Passport hay nhấp giữ im vào biểu tượng @123 bên góc phải thấy có gạch dưới màu xanh là ký tự đặc biệt đã được ghim lên màn hình để bạn nhập liệu, thao tác tương tự với chữ in hoa bên góc trái. Ngoài ra khi bạn muốn xuất hiện ký tự đặc biệt nhanh chỉ cần vuốt ngón tay lên bàn phím từ trên xuống dưới (1-3 lần) để xuất hiện ký tự đặc biệt.

4. Nhập liệu nhanh bằng cách đọc từ

Nếu bạn thấy khi nhập liệu bằng tay, bạn thao tác quá chậm. Hãy thử một phương pháp nhập liệu mới trên BlackBerry Passport. Nhấn và giữ vào biểu tượng microphone và nói vào những đoạn hội thoại muốn nhập liệu. Máy sẽ tự động thực hiện thao tác chuyển lời nói thành văn bản. Tuy nhiên, kết quả chính xác hầu như không được 100% và bạn vẫn phải chỉnh sửa lại.

5. Sao chép cuộc trò chuyện BBM vào Email:

Bạn có nhiều cuộc hội thoại BBM, hoặc những thông tin quan trọng trên BBM của mình, vậy tại sao không tận dụng thao tác này trên các dòng máy BlackBerry 10 không riêng gì Passport. Đó là trong mỗi cuộc trò chuyện BBM đều cho phép bạn sao chép tất cả cuộc hội thoại riêng đó lên email dưới dạng file .TXT. Điều này giúp bạn không bỏ lỡ hoặc mất bất kỳ thông tin nào trong cuộc trò chuyện. Hãy thử xem nhé !

Trên đây là những thao tác nhập liệu trên Passport phần 2 xin chia sẻ cùng anh em, chúc mọi người đầu tuần nhiều niềm vui nhé !

BBVN.NET

Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

#1 Fang, 31/10/16
    Last edited: 31/10/16
  2. SumitomoHCM

SumitomoHCM
    Expand Collapse

Member

Mình nghĩ đọc văn bản đó hay nhất ,Khỏe nhất . Nhanh nhất ...Với những văn bản nhiều chữ... nhưng không đã tay !!!

3. hung29kt

hung29kt
    Expand Collapse

Member

Đọc văn bản rất hay và nhanh. Nhưng nhiều khi hơi buồn, vì nói giọng địa phương nên nó éo hiểu. :D:D:D

MTMK thích bài này.
  4. nguyenluan

nguyenluan
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đọc văn bản rất hay, nhưng đọc nhiều lại quên cách soạn văn bản thì chết nhé

hung29kt thích bài này.
  5. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

đóc văn bản mình đã áp dụng từ khi ra 10.3.0 nói chung là sài tạm thôi chứ thực tế không hiệu quả như của google còn siri thì chưa được dùng vi không có ios. Google dịch rất chuẩn và nhanh và có sẵn trong máy không cần mạng còn bb thì đọc phải chậm chút mà đôi khi còn sai nữa và cần internet để kết nối. Nên gần như vẫn trung thành với bàn phím thui

6. tuandung204

tuandung204
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cái thứ 4, bạn phải nói chậm vừa đủ, không phân biệt giọng miền Bắc Trung Nam gì hết (mô, tê, răng, rứa, nặng, nhẹ gì cũng nhận sất) và phải có 3G/wifi nhanh thì BlackBerry mới trả lại kết quả nhanh.

7. SumitomoHCM

SumitomoHCM
    Expand Collapse

Member

Cụng có vấn đề đó bạn! Mình thử đọc một đoạn " Tại mần răng lại ra ri" nó suy nghĩ mãi rồi cho ra... IMG_20170131_122633.png

8. tuandung204

tuandung204
    Expand Collapse

Well-Known Member

:D @SumitomoHCM chắc tại giả giọng miền Trung tui chớ giề :D