CHIA SẺ Kinh nghiệm chọn pin M-S1 cho Bold 9000

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi hoangclick, 21/10/12.

1. [​IMG]
    Đây là 3 loại phổ biến nhé, ngoài cùng bên trái là pin xịn, còn 2 cái còn lại là fake.

Ở thời điểm này, những chiếc máy như Bold 9000, 9700 và 9780 thực sự đã trở nên khá phổ biến với người dùng BlackBerry, theo thời gian, việc hư hỏng hay thay thế là không thể tránh khỏi. Muốn tìm mua pin M-S1 cho các dòng máy này thực sự không khó nhưng dạo qua một vòng các trang mua bán online hay dùng từ khoá tìm kiếm ở Google bạn sẽ thấy rất nhiều nơi mua bán. Trước đây mình đã mua máy của một thương gia uy tín trên nhattao, sau một thời gian test thì máy thì dùng rất ok, không có bất cứ lỗi lầm gì, nhưng khổ nỗi pin của nó thì quá cùi bắp, 3G thì chỉ đc 1 ngày hơn tí tẹo, tính ra thì đc 28h, mà mình ko dùng mấy, chỉ gọi vs nt là chính web thì đã có laptop, cũng chẳng cài ứng dụng gì nhiều. Lên diễn đàn thì mấy bác toàn bảo dùng 2G cũng đc 4 - 5 ngày, mình choáng váng quá, nên quyết tâm đi tìm lại linh hồn cho em nó.

Sau lần đổi pin (viên pin - battery chứ không phải mã pin) thứ nhất và thứ 2 không thành công, vì pin thậm chí còn cùi hơn cả pin theo máy lúc mua, cắm sạc 100% rồi tháo pin lắp lại còn có 80%, cứ dùng 1-2 phút là lại mất 1%, hay cứ tháo pin ra lắp lại thì dung lượng pin lại thay đổi đáng kể....bla bla

Chán quá, thôi thì quá tam ba bận, quyết tâm đi đổi lần cuối cùng, cũng nản rồi (nhà mình đến chỗ thương gia đấy khá xa mà, đi đi lại lại đôi nhiều quá cũng ngại). Lần này ko được nữa thì thôi, tiết kiệm tiền chơi hẳn quả pin xịn viettel 990k :cool:

Và đây là tất cả kinh nghiệm của e đúc rút đc khi chuẩn bị cho vòng thử thách cuối cùng:

1. Mua hàng amazon hay ebay chưa chắc đã là pin genuine, tức là pin chính hãng, đảm bảo đúng tiêu chuẩn của RIM đâu ạ, cũng là pin nhái thôi, nhất là mấy hàng loại $4-$12, ko chỉ dân ta thích rẻ, dân Mẽo bno cũng ham rẻ, nên nhiều thằng cũng vỡ mộng rồi. Cá nhân em nghĩ pin M-S1 100% new Genuine thì nó phải tầm như thế này
    http://www.wireless.att.com/cell-ph...ackberry&q_model:Prod2980220#fbid:SAxLMTnGESm

2. Thứ 2, nếu có mua pin hàng used bóc máy, như mấy bác thuơng gia nhà ta quảng cáo thì sẽ phân biệt như sau:

Đây là 3 loại phổ biến nhé, ngoài cùng bên trái là pin xịn, còn 2 cái còn lại là fake.

Bên Trái là hàng Fake, bên Phải là Original

Các bác tự nhìn chú ý cái bề mặt pin, hàng fake nó bóng và sần hơn.

- Một số thương gia còn có loại pin mà ko có phần vành khuyết ở phía trên cùng pin như trong ảnh, họ nói do pin của 9000 vs 9700 khác nhau, nhưg e vẫn chọn quả nào có vành khuyết.

- Fake thì cái "M-S1" thì dấu "-" ở giữa sẽ bị thay bằng dấu "."

- Fake thì cái ổ khóa trong cái khóa là dấu "." chứ ko phải hình ổ khóa

Tiếp theo, bên Trái là Fake, bên Phải là Original

- hàng fake thường ko có phần băng dính màu trắng như hình (Cái này là mẩu giấy quỳ, để phát hiện pin đã bị rơi xuống nước hay chưa )

Bên Trái là Original, bên Phải là Fake
    - Các bạn chú ý cái biểu tượng hình thùng rác, nó phải nằm ở phía trên.

- Pin original sẽ ghi rõ dung lượng pin ở ô nhỏ góc dưới bên phải , pin Fake có thể có hoặc ko ghi dung lượng.

- Chữ in trên Original sẽ trông mờ hơn Fake, vì nó khắc chìm, còn Fake là in, sờ pin và cảm nhận (cái này hơi khó) :P

Trái - Fake , Phải - Original

Cả 2 đều là hàng Fake

- Font chữ lộn xộn, chỗ to chỗ bé

- Đặc biệt Serial No thằng nào cũng như nhau, thường là N08264-07983E

- Cái dòng BAT 14312-001 ở cục bên phải thiếu mất dấu gạch ngang "-" BAT-14312-001

3. Ngoài ra còn có thể phân biệt bằng cách cho lên cân ;)) cái này thì phải cân điện tử mới đo đc,chẳng khả thi tí nào nên thôi, bạn nào muốn rõ hơn có thể search YouTube ạ

4.

Tóm lại là hiện nay có rất nhiều kiểu fake, cũng chẳng phân biệt đc hết, các bạn cứ nhớ đến tất cả các đặc điểm của hàng Original mà chọn thôi.

Còn nếu nó fake 100% thì bó tay rồi, hehe

Trên đây là một số kinh nghiệm mình có đc, và cục pin mình mới lấy về thì vẫn đang test, nhưng có vẻ là hàng zin, dù sao hang` zin mà bị chai còn hơn hàng fake ạ

Mấy web mình tham khảo đây:
    Customer Image Gallery for BLACKBERRY OEM M-S1 BATTERY FOR 9700 ONYX 9000

http://forums......berry.com/blackb...otos-counterfeit-ms-1-battery-warning-422203/

Các bác đi qua có thể để lại comment cùng anh em bàn luận, có gì thiếu sót mình sẽ cập nhập sau.

Nguồn: Tinhte
    (Bài này em lấy nguyên của bác ptd1808, thanks bác)

Các file đính kèm:

hoangclick

hoangclick
    Expand Collapse

Member

#1 hoangclick, 21/10/12
    Last edited by a moderator: 18/10/13
  2. boyxymchao

boyxymchao
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài viết rất hữu ích cho những bạn đang có ý định mua pin cho BlackBerry :D

#2 boyxymchao, 21/10/12
    Last edited: 21/10/12
  3. bachhd

bachhd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài viết rất hữu ích, giờ thì có một chút kinh nghiệm để chọn pin cho em béo rồi.

#3 bachhd, 21/10/12
    Last edited: 21/10/12
  4. hoangclick

hoangclick
    Expand Collapse

Member

Hiện giờ một số nơi bán Pin M-S1 kèm với cái tên "Pin bóc máy":D
    xin thưa với các bạn là không bao giờ có đâu, toàn pin lô hết, chẳng ai lại bóc máy ra để bán pin cả:eek: ,
    Mong các bạn cận thận để chọn cho mình quả pin tốt nhất;)
    Chúc vui.:)

bachhd thích bài này.
  5. bachhd

bachhd
    Expand Collapse

Well-Known Member

D
    Đúng rồi đó, cũng vì những nơi bán hàng như vậy càng giúp cho những nơi bán hàng uy tín càng tăng thêm uy tín hơn khi bán hàng chất lượng và trung thực. Cám ơn bạn đã chia sẽ.

6. namnt276i

namnt276i
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài viết hay và bổ ích quá...Giúp mình có thể phân biệt dc đâu là pin xịn đâu là pin dỏm :D thanks bác chủ, mà nói chứ khi mình mua thì mình toàn chọn mấy chổ bán hàng có uy tín mua thui, ít khi dám đi mua ở ngoài lắm, kinh nghiệm chưa nhiều sợ bị thuốc >.< tốt nhất nên vào DauDen mua cho an toàn :D

7. Ngô Hùng Mạnh

Ngô Hùng Mạnh
    Expand Collapse

Member

Chuẩn tốt nhất nên vào DauDen

8. quanbaopc

quanbaopc
    Expand Collapse

Member

Bài viết rất hữu ích

9. Mr.Siro

Mr.Siro