TỔNG HỢP Dùng Sachesi để cập nhật OS cho BB10 mà không mất dữ liệu

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Ông nội của BB_Velo, 24/2/14.

1. [​IMG]

Sachesi - Công cụ tuyệt vời cho người dùng BlackBerry 10, tuy nhiên nhiều người có vẻ vẫn chưa hiểu rõ cách dùng công cụ này để cập nhật OS nên mình viết riêng topic này cho việc "Dùng Sachesi để cập nhật OS cho BB10 mà không mất dữ liệu".

Một số điều cần biết khi sử dụng phương pháp này:
    1. Bạn không cần quan tâm đến thiết bị BB10 của bạn là của nhà mạng nào, chỉ cần quan tâm model là gì thôi. VD: STL100-1 hay là STL100-2 ...
    2. Mức độ tương thích OS giữa các Model BB10
      • Các model STL100-2/3/4 có thể dùng chung 1 bản OS; STL100-1 dùng riêng.
      • Tất cả các model Q10 và Q5 có thể dùng chung 1 bản OS
      • Tất cả các model của Z30 dùng chung 1 bản OS
    3. Bạn có thể tải OS của bất kỳ nhà mạng nào về cài cũng được, miễn là nó phù hợp với model BB10 của bạn. VD: Bạn có Z10 STL100-3 của AT&T có thể tải bản OS của Z10 STL100-2 của Vodafone về cài đặt thoải mái.
    Tại sao phải dùng Sachesi? Sachesi cho phép bạn tìm kiếm và tải về bản OS Official (chính thức) được phát hành bởi một nhà mạng bất kỳ nào đó. Do vậy, nếu như ta thấy một nhà mạng nào đó trên thế giới phát hành bản OS mới (VD: Vodafone UK phát hành bản OS 10.2.1.2141) trong khi ta ở VN và các nhà mạng VN chưa phát hành bản đó thì làm thế nào? Chúng ta không thể cập nhật OTA được, nhưng với Sachesi, ta có thể tải bản OS từ nhà mạng Vodafone về và cài đặt cho chiếc BB10 của ta ở VN mà không bị mất dữ liệu. Giống như khi ta cập nhật OS qua OTA vậy, mọi thứ vẫn còn nguyên sau khi cập nhật OS.

Cách thực hiện:

1. Chạy Sachesi (nếu chưa có Sachesi thì tải về Sachesi 1.1.3; Sachesi 1.1: Sachesi beta 12: Sachesi Beta 16)

2. Nhập thông tin về Country (mã nước - MCC) và Carrier (mã nhà mạng - MNC). Các bạn có thể nhấn vào dấu hỏi chấm (?) cạnh chữ Country để tham khảo danh sách mã MCC/MNC của tất cả các nhà mạng trên thế giới hoặc down file về để xem. Nhập Device và Variant tương thích với thiết bị BB10 của bạn.

Note: Nếu ai không thấy 2 mục Mode và Server như hình trên thì nhấn vào vòng tròn ở góc trên bên phải (cạnh chữ Install) nhé

3. Để cập nhật OS giống như OTA, các bạn chọn Mode là Upgrade (như hình trên nhé). Nhấn nút Search để tìm kiếm

4. Kết quả bản OS mới nhất tương ứng với nhà mạng đó cho model BB10 mà bạn đã chọn sẽ xuất hiện trong ô bên phải.

5. Bạn có thể chọn Download All để tải về. Tuy nhiên, các bạn nên nhấn vào Grab Links để chuyển sang dùng IDM download sẽ nhanh hơn. Tham khảo bài này :> Tải bản cập nhật OS của BB10 từ Sachesi nhanh hơn với IDM

6. Nếu dùng IDM để tải về thì các files .bar sẽ bị đổi thành files .zip, bạn cần đổi tất cả đuôi .zip đó về thành .bar. Để làm việc này, đơn giản nhất là thực hiện như sau
    • Mở Windows Explorer, tìm đến thư mục chứa các file bạn tải về ở bước 5
    • Nhấn và giữ đồng thời Ctrl+Shift, nhấp chuột phải vào vùng trống ở cửa sổ đó
    • Một menu xuất hiện, Chọn Open command window here
    • Một cửa sổ Command xuất hiện, bạn chỉ cần gõ lệnh sau
      Mã: ren *.zip *.bar
    • Note: có dấu cách trước các dấu hoa thị (*) nhé
    7. Nối BB10 của bạn với máy tính qua USB, chạy lại Sachesi

8. Chọn tab Install, nhấn nút Folder và chọn Folder chứa các files bar vừa tải về. Sachesi sẽ tự động load tất cả các files bar trong thư mục đó vào BB10 của bạn

2.jpg ​​

9. Khi đó trên BB10 của bạn sẽ xuất hiện màn hình sau:

Chờ cho đến khi hoàn thành 100%, và trên Sachesi bào Completed, BB10 của bạn sẽ tự động Restart. Sau khi restart xong là quá trình cập nhật đã hoàn tất. Mọi thứ trên BB10 của bạn vẫn giữ nguyên, trừ phiên bản của OS, Radio và các ứng dụng kèm theo đã được cập nhật lên bản mới nhất.

Tham khảo: BBVietNam

Ông nội của BB_Velo

Ông nội của BB_Velo
    Expand Collapse

Member

#1 Ông nội của BB_Velo, 24/2/14
    Last edited by a moderator: 24/2/14
  2. Khonnanthantui

Khonnanthantui
    Expand Collapse

Member

ndthuytrang thích bài này.
  3. nickanh75

nickanh75
    Expand Collapse

Member

Bài viết rất bổ ích. Thanks chủ thớt. :)

4. chandaidennach

chandaidennach
    Expand Collapse

Well-Known Member

Rất chi tiết và rõ ràng, kungfu

5. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

tks bạn :)

6. tado261

tado261
    Expand Collapse

Member

thanks bài viết dù chủ đề này đã có một vài bài đã đề cập trước đó. Mình đang gặp vấn đề không cài được blackberrylink trên win8, vì thế sau khi cài sachesi, cắm z30 vào thì không nhận. Ko biết làm sao nữa, (mình không muốn cài lại win7).

7. mrTuanqv

mrTuanqv
    Expand Collapse

Máy mình mã 02 đã lên 2142 không cải thiện pin:24CB21FA. Nản

8. ductu2011

ductu2011
    Expand Collapse

Member

Em đang dung Q10 Verizon SQN 100-2, khi Search chỉ thấy mấy bản OS củ 10.2.0...., không tìm thấy đươc mấy bản 10.2.1.2141 hay 1925 như các bác trên đã up qua Sachesi, tại sao các bác tìm thấy và up được các bản leak này hay thế? Em vẫn up bằng Autoload.

9. B2M'en.

B2M'en.
    Expand Collapse

Member

Có lẽ đây là 1 bài viết đầy đủ nhất bằng TV, rất hữu ích cho những ai muốn khám phá Gấu yêu. Duy có 1 điều mình chưa rõ lắm mong tác giả và các BBPro giải thích về chỉ số Radio khác với VerOS ntn. Thank các bạn!

10. lts1959

lts1959
    Expand Collapse

Member

rất bổ ích , nhưng cũng chưa hiểu lắm