TÁN GẪU Công nghệ giúp các bạn đang yêu xa như thế nào?

Thảo luận trong 'Café - Tán Gẫu' bắt đầu bởi Alan, 16/7/17.

1. 1-131.jpg

Hồi xưa khi yêu xa thì ta hay gởi thư qua bồ câu, chim sẻ, chim cút hay gọi điện thoại, email, còn bây giờ thì các cặp đôi tận dụng công nghệ tiên tiến hơn để làm vơi đi khoảng cách. Công nghệ tiên tiến ở đây chính là sự phổ biến của các ứng dụng nhắn tin OTT , các dịch vụ gọi video hay nhiều trò vui vẻ khác. Không biết có bạn nào đang yêu xa không, và mình hy vọng các bạn có thể chia sẻ thêm những cách gì thú vị liên quan đến công nghệ để giúp tình yêu xa luôn nồng cháy hihi.

=== Nhắn tin đa nền tảng ===

Này thì quá phổ biến rồi nên mình không nói gì nhiều. Đã qua rồi cái thời dùng email hay nhắn tin sms quá tốn kém nữa, hầu hết chúng ta hiện nay đều dùng các ứng dụng chat đa nền tảng để giữ liên lạc với nhau mọi lúc mọi nơi. Chúng ta có hàng tá ứng dụng nhắn tin OTT, phổ biến nhất ở Việt Nam theo mình thấy là Viber và Zalo.

Hiện tại thì giá smartphone đã rẻ nên người người nhà nhà đều đã có, chính vì thế không có lý do gì mà các bạn còn dùng điện thoại cục gạch để nhắn sms với nhau (ai muốn hoài cổ cũng được :P). Ưu điểm của các ứng dụng nhắn tin OTT đó là tốc độ tải tin nhắn nhanh hơn nhiều, cho phép gởi ảnh, gởi ảnh GIF, video ngắn, chia sẻ nhiều thứ vui vẻ và trực quan hơn, đặc biệt là các stickers.

=== Gọi video ===

Lúc trước thì Skype một mình một ngựa ở mảng gọi video này, thực tế thì về chất lượng video thì Skype cũng đang là vô địch. Tuy nhiên, về tính di động và tiện dụng, muốn gọi video nhanh để thấy mặt nhau thì Skype lại không ưu thế bằng các ứng dụng nhắn tin OTT - vốn đã tích hợp chức năng gọi video trong thời gian gần đây. Giờ thì hầu hết các ứng dụng chat đều đã có gọi video, chất lượng thì mình thấy WhatsApp và Messenger là ổn nhất, kiểu đang chat nhớ quá gọi ngay trong app thì tiện hơn so với việc phải chuyển app này nọ đúng không các bạn.

Nếu cặp nào yêu cầu chất lượng video phải cao thì các bạn nên xem qua FaceTime hoặc Skype nhé, chúng chuyên về gọi video nên các bạn có thể yên tâm.

=== Xem phim chung + gọi video ===

Ở gần nhau thì các cặp đôi hay đi xem phim rạp, còn ở xa thì các bạn cũng có thể xem phim cùng nhau, tuy không được gần gũi nhau lắm hihi. Phương án ở đây là bạn vừa kết hợp gọi video với nhau (để thấy mặt nhau), vừa xem cùng một phim và cùng thời điểm. Trang nào xem phim thì chắc các bạn cũng thừa biết, mình không tiện nêu ra, mình chỉ gợi ý là xem qua Netflix để có chất lượng tốt và tôn trọng bản quyền phim.

=== Ghép ảnh với nhau ===

Các bạn còn nhớ trào lưu ghép ảnh những cặp đôi yêu xa chứ? Khó hình dung quá thì các bạn có thể xem ví dụ ở bên dưới. Cách này đã khá lâu nhưng sự thú vị mà nó mang lại là chưa bao giờ hết, bạn nào sáng tạo thì sẽ nghĩ ra nhiều kiểu ghép khác độc đáo và bất ngờ hơn. Ứng dụng ghép ảnh thì có rất nhiều, ví dụ như Layout hoặc Photo Collage.

Bạn cũng có thể tận dụng chính ứng dụng Photos của Apple để tạo ra những video ngắn, ghép các ảnh lại với nhau với nhạc nền trông khá là lãng mạn, cách thức như thế nào thì Tinh Tế đã có bài hướng dẫn ở đây. Một gợi ý nữa là Google Photos, khi bạn đồng bộ ảnh lên trên dịch vụ này, app sẽ tự động ghép và tạo ra hiệu ứng khá đẹp cho bạn.

Tải về Instagram Layout cho iOS | Android
    Tải về Pic Collage cho iOS | Android

=== Chơi game với nhau ===

Rủ bạn gái chơi game từ xa là điều khá xa xỉ - đừng nói đến những game MOBA hay bắn súng với nhau nha - tuy nhiên gần đây thì đã có nhiều casual game cho phép chơi trực tiếp với nhau, ưu điểm của những game này là nó nhẹ nhàng, tạo hình dễ thương và đòi hỏi đấu trí với nhau. Game mà mình muốn nói là Clash of Royale, Clash of Clans, hoặc game thẻ bài như Hearthstone, Hay Day tặng đồ cho nhau, hồi xưa còn có Boom Online mà giờ nó đóng cửa rồi :(.

Tinhte​

Alan

Alan
    Expand Collapse

Well-Known Member