HƯỚNG DẪN Chia sẻ kinh nghiệm chụp hình bằng camera cơ bản trên BB10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Đào Duy Khánh, 25/6/15.

1. Đầu tiên xin phép nói rằng mình không phải dân chụp hình chuyên nghiệp, có gì sai sót xin các bạn chuyên nghiệp bỏ qua và góp ý thêm cho. Chỉ là kiến trúc sư có học chút ít về bố cục và đam mê chụp hình.

Bài viết không bàn về tất cả tính năng camera đã mô tả trong các bản cập nhật OS đã thống kê trước đây. BBOS10 mình đang sử dụng là 10.3.2.2204, và khẳng định từ đầu "mình ko đi tìm cái hoàn hảo mà chỉ muốn làm tốt nhất với những gì mình có" ^^

Giao diện chính:

Hai hình trên là giao diện camera cơ bản trên BB10 với các chế độ chụp chính: Normal, Timeshift, Burst, Panorama. Và các chế độ hỗ trợ chung như chụp chuyển động, tối, flash, tỷ lệ khung hình, HDR, hẹn giờ...

Ngoài ra vuốt từ trên xuống chúng ta có thêm 1 phần setting:

Ở mục Save original có thể tắt vì nó lưu cả hình cơ bản khi sử dụng HDR--> lưu nhiều nặng máy, phí dung lượng, continuous video focus tắt mở tùy 1 số trường hợp quay phim, display grid lines cho những bạn nào chưa quen về bố cục và tỷ lệ, có thể lựa chọn hiển thị lưới trên giao diện chụp và cân nhắc bố cục.

Về những tính năng chính các bạn có thể tham khảo những bài viết trước đây, bài này mình tập trung những vấn đề chính:

1. HDR.
    2. Bố cục và tỷ lệ.
    3. Các điều kiện ánh sáng và môi trường cần tìm hiểu.
    4. Phụ kiện: clip lens
    5. Edit với các tính năng cơ bản trên camera BB10
    Và xin phép vào phần chính

1. Tính năng HDR:

- Có lẽ nhiều bạn sẽ ít sử dụng tính năng này hoặc không biết nên dùng những trường hợp cụ thể nào, sau đây là 1 vài ví dụ:

Không có HDR, auto focus

Có HDR, auto focus

HDR viết tắt của cụm từ High Dynamic Range, giải thích 1 cách đơn giản khi bạn bật qua chế độ này máy sẽ chụp liên tục ít nhất 3 khoảng EV: thừa sáng, bình thường và thiếu sáng ghép lại với nhau ngay trên máy. Nếu bạn chụp chế độ normal và tap lấy nét ở xa để lấy rõ nét mây trời, thì những cảnh gần sẽ thiếu sáng, trong trường hợp có 1 người đứng trước frame đó thì mặt người đó sẽ bị tối, nếu tap lấy nét vị trí người đứng thì mây trời ở xa lại bị cháy sáng và ko rõ từng cụm mây.

Ví dụ chụp normal tap lấy nét mây trời ở xa, gần bị tối
    Tap lấy nét ở vị trí gần hơn, mây trời đã mất khối dần:

Tất nhiên HDR trên đt ko thể bằng trên 1 máy DSLR có khả năng chồng nhiều tấm hình hơn nữa và tăng sáng các khoảng lên nhiều lần hơn, hy vọng các bạn sẽ quyết định được khoảng khắc nào nên sử dụng tính năng HDR.

Thêm 1 ví dụ rõ ràng khác về HDR:

Không chụp HDR, núi gần mình bị tối hẳn 1 bên

Chụp HDR cả góc núi tối bên trên và mặt mình đều sáng hơn, nhưng mây phía xa nhìn vẫn rõ
    Một công dụng khác của HDR:
    Quan sát kỹ các bạn sẽ thấy người và xe có bóng mờ phía sau, vì HDR chụp nhiều tấm và ghép lại với nhau, và nếu các thành phần trong frame di chuyển tương đối nhanh sẽ xuất hiện tình trạng giống như trên.
    Tóm lại : "Có 1 điểm mình bổ sung thêm cho phần đầu là camera của BB10 đo sáng phần lớn ở điểm lấy nét, nên sẽ coi điểm lấy nét có giá trị phơi sáng (EV) là chuẩn. Do vậy HdR sẽ khắc phục 1 phần các cảnh có nguồn sáng chênh lệch lớn trong 1 khung hình." (cảm ơn góp ý của meocucdien-cho bác nào có khả năng hiểu nhanh đỡ mất thời gian đọc bài quá dài của mình :D)

2. Bố cục và tỷ lệ:

Đã nói ở trên, chế độ đặt lưới trên giao diện chụp sẽ giúp các bạn trong khả năng canh bố cục 1 tấm hình. Ở đây mình chỉ giới thiệu sơ qua về 1 số tỷ lệ vàng cơ bản như 1:1, 1:3. Tỷ lệ nói chung sẽ giúp bạn có 1 cảm giác nhìn cơ bản nhưng nếu quá dựa dẫm vào nó sẽ bị gò bó trong sáng tác hình ảnh. Đơn giản nhất trong chụp hình ăn chắc là hãy để đối tượng chính của bức ảnh rơi vào những điểm tỷ lệ vàng trong 1 khung hình. Ví dụ:
    Nhà thờ đá Nha Trang, đối với những công trình tôn giáo, sự cân bằng đối xứng mang lại cảm giác nghiêm trang và chiều dài của nhưng công trình nhà thờ nói riêng cùng những chi tiết 2 bên đủ khiến cho bức hình có chiều sâu nhất định, đó là giải pháp an toàn, bố cục an toàn nhất.
    Hay như 1 góc công viên mình và cái đám trường mình có người gọi là công viên Hàn Thuyên có cafe bệt nức tiếng. Mỗi khu đất hình vuông với lối di chuyển chính là hai đường chéo, đứng 1 góc chụp nhìn cũng dzui, cũng chụp theo bố cục cân bằng tương đối đối xứng (phải dùng từ tương đối vì có bạn bảo mình chỉnh photoshop, buồn hết sức T_T). Có thể tìm hiểu thêm cụm từ "cân bằng bất đối xứng" trên google để hiểu hơn về nhiều loại bố cục phức tạp hơn.

1 góc sông Trà Khúc, địa điểm thuộc Sơn Tịnh, Quảng Ngãi. Tỷ lệ tương đối 1:3 khiến mắt nhìn ko bị lệch quá so với khung hình.

Quan trọng nhất của vấn đề lựa bố cục ko chỉ dừng lại ở thành phần chính của bức hình, mà còn nằm ở hậu kỳ phía sau. Có bạn hỏi tôi "mày biết chụp hình xóa phông ko". Xoá phông đơn giản chỉ là tính năng của lens, có tiền, mua 1 cái lens khẩu 1.4 là chụp từ từ kiểu gì cũng xóa phông được nhưng quan trọng là xóa cái gì, phần hậu kỳ (thực ra là "hậu cảnh" theo như 1 bạn góp ý, dù sao thì bạn ấy cũng hiểu được ý mình dù mình dùng sai từ :D ) phía sau bị xóa tạo nên tone màu chính gì ko... ví dụ:

Tấm này mình chụp bằng Q10 có sự hỗ trợ của clip lens. Lá cây đang chúi xuống đất 45 độ, nhưng mình nghĩ bố cục ngang sẽ hay hơn nên quyết định quay nghiêng máy để chụp, và vì khi lựa chọn chụp nghiêng máy, phần phía sau bị xóa mờ sẽ ra đúng tone màu mình thích hơn vì ko bị lẫn lá cành màu xanh của những cây khác nếu mình để dọc máy. Mình rất hạn chế xoay nghiêng máy, chỉ chụp dọc hoặc ngang máy, nhưng trong một số trường hợp cần 1 bố cục theo ý riêng thì mới xoay máy. Hãy chụp theo những gì bạn thích có cơ sở.

Bố cục không nhất thiết phải đi theo một công thức nhất định, đôi khi nó còn tùy thuộc vào cảm giác của riêng bạn. Giả sử mình nghĩ màu vàng trong hình nhiêu đó là đủ, lấy trời nhiêu đó là đủ, mình chụp lưu giữ kỷ niệm mà, có cần ai khen chê đâu, thì cứ chụp. Đôi lúc để 1 vài tấm thể hiện cái tôi của mình cũng tốt, lâu lâu tự sướng tí chẳng chết ai =))

Như tấm này ai hỏi chính phụ đâu mình cũng chẳng biết nói thế nào, hay họ hỏi cây ukulele sao nằm lệch muốn rớt ra ngoài mất rồi, cười cho xong. Nhưng mấy bạn làm nghệ thuật chuyên thì nên khắt khe hơn, quan điểm của mình nghệ thuật là ko có dễ dãi, dễ dãi thì ko có giá trị. ^^

Ngoài ra các bạn có thể nghiên cứu thêm về dãy số Fibonacci và các kiến thức về tỷ lệ vàng để tìm ra nhiều thêm nữa những tỷ lệ theo ý mình muốn với tùy từng khung hình. Khi đã ổn định được phần cơ bản, việc phá cách mới có thể xảy ra, đó là lý do ai cũng cần phải học hỏi và luyện tập rồi mới tìm hướng đi riêng trong quá trình hoàn thiện đó chứ ko phải bắt đầu là phá cách được ngay. Có cơ sở sẽ vững chắc hơn nếu quyết định đam mê lâu dài.

3. Một số kiến thức về môi trường xung quanh khi bạn muốn chụp những trường hợp ánh sáng đặc biệt:

Ví dụ, nếu lượng bụi, hơi nước, khói trong không khí nhiều ánh sáng chiếu qua sẽ tạo thành ray, hoặc khi đã hiểu bạn có thể tự tạo những điều kiện ánh sáng như vậy bằng nhiều cách: đốt lửa tạo khói, hút thuốc như điên hoặc vào 1 căn nhà cũ lâu ko ở mở toang cửa sổ cho bụi bay lung tung. Ví dụ:
    Thằng ngồi dưới hút thuốc phả khói lên như điên sẽ khiến cho ánh sáng chiếu qua khe tạo thành ray. Hay:

Đây là quán cafe máy lạnh cho hút thuốc, đóng cửa kín nên khói thuốc nhiều, ánh sáng chiếu qua tấm kính cũng tạo thành ray. Hay như bạn nào tham gia chuyến leo núi vừa rồi, khi dừng lại đốt rác, khói bay lên nhiều và ánh sáng xuyên qua tán cây cũng tạo thành ray.

Vậy đấy, khi hiểu rồi ko nhất thiết bạn phải có 1 máy DSLR xịn mới chụp được những điều kiện ánh sáng đặc biệt này.

Khoảng thời gian mình thích nhất đối với chụp ảnh bằng đt trong ngày là vào lúc sắp sáng hoặc chuẩn bị tối. ĐT có nhiều thứ không làm được như lấy nét ko nhanh không chậm lúc đó, dở dở ương ương đôi khi hơi khó chịu. Nhưng chụp motion blur lúc đó hơi bị dzui. Ví dụ, ngồi sau xe 1 thằng, bản thân bạn đang di chuyển cùng xe, việc còn lại chỉ là cứng tay chụp lấy nét cái xe mà không cần di chuyển máy như khi bạn chụp trên đất bằng. cảnh tự nhiên sẽ ra hiệu ứng dzui dzui như mong muốn rồi, cũng đáng để thử, cơ mà đừng chụp xấu như mình :D

Vì mình soạn bài này trên Q10 nên chắc tạm ngưng tại đây, sẽ bổ sung thêm sau. :D

Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Đào Duy Khánh, 25/6/15
    Last edited by a moderator: 29/4/16
    ITdhpd, tiasang, Minh Hieu and 33 others like this.
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Like nhiệt tình cho anh trong hạng mục này, dsã quá để tối em về ngâm cứu xem sao :)

3. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Còn chưa viết xong nữa và bỏ qua nhiều trường hợp cụ thể, nãy aric nói 1 bài chỉ up được max 20 hình, chắc a chia thành nhiều phần, vẫn còn đang ngồi với aric với ted. Type trên Q10 đuối wa

Nông Dân thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

vậy xem như anh chia làm nhiều kỳ nhiều phần anh ạ, cũng tiện theo dõi và háo hức phần tiếp theo hơn ! hihi

5. hungdv80

hungdv80
    Expand Collapse

Bài hay, nhưng nên sửa 'hậu cảnh' cho đúng bạn ơi, 'hậu kỳ' chỉ dùng cho chỉnh sửa ảnh hoặc edit phim ảnh.

Đào Duy Khánh thích bài này.
  6. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

uhm, cảm ơn bạn đã chia sẻ nhưng chắc mình sẽ giữ để người khác biết mình là dân không chuyên :D

7. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

hà hà...sau khi đọc bài này lôi luôn cái điện thoại ra, vào cài đặt camera cho giống như của anh...:D Cám ơn anh chia sẻ bài rất rõ ràng, dể hiểu với anh em chưa rành!

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

thích nhất bức ảnh này, hum nào đi thực nghiệm xem sao :)

Độc Cô Hồng thích bài này.
  9. Aric Lam

Aric Lam
    Expand Collapse

Go & Let's go

Xưa giờ cầm lên là bấm chụp. Đọc bài này xong chắc sẽ có nhiều pic đẹp để lưu trữ. Cám ơn bài chia sẽ của anh :D

10. markymark

markymark
    Expand Collapse

Member

cá nhân em từng sử dụng cả 2 máy Q10 và Z30 thì thấy Q10 bắt sáng tốt hơn Z30, Z30 chụp hình quá tối và dở (Z30-002), mỗi lần cầm Z30 mà chụp hình thì thất vọng thôi rồi, bác cho em hỏi clip lens nào hợp vs bb ạ? e mới nghe cái clip lens

Đào Duy Khánh thích bài này.