THỦ THUẬT Chia sẻ kết nối internet qua Bluetooth từ BlackBerry sang Laptop,PC - Có thể bạn chưa biết?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 26/2/16.

1. DSC_0007_Fotor.jpg

Thân chào các bạn, những chia sẻ về kết nối đơn giản như Wifi Hospot chúng ta chỉ cần phát và máy tính sẽ sử dụng như một mạng Wifi hoặc chia sẻ kết nối internet qua cáp USB cũng rất đơn giản chỉ cần cắm cáp USB vào máy tính và bật tính năng này lên là được. Những chia sẻ trên dường như chúng ta hầu hết đều đã biết, ngày hôm này mình xin giới thiệu cùng các bạn cách sử dụng chia sẻ kết nối internet qua Bluetooth đến một chiếc máy tính Laptop hoặc PC nhé.

Không có mạng internet thì hầu như các thiết bị điện tử hiện nay như smartphone, laptop, PC trở thành các thiết bị “cục gạch”. Và nếu bạn chỉ có 1 một đường truyền kết nối internet thì bạn sẽ cần nghĩ tới cách để có thể chia sẻ kết nối đó tới các thiết bị khác. Khi bạn không có quyền truy cập vào một kết nối internet không dây vào một thời điểm nào đó, nhưng mắn thay là bạn có thể dễ dàng chia sẻ kết nối dữ liệu của điện thoại với các thiết bị khác.

Chia sẻ kết nối Internet từ một chiếc BlackBerry 10 - Priv qua Bluetooth đến Laptop hay PC:

Điện thoại của bạn có kết nối wifi và bạn có thể dễ dàng chia sẽ nó thông qua một kết nối không dây khác đó là Bluetooth tới các thiết bị có Bluetooth. Chia sẻ wifi không dây qua Bluetooth cũng là một lựa chọn tốt nếu bạn đang gặp khó khăn trong việc kết nối các thiết bị như Laptop, PC thông qua các kết nối thông thường.

Mình đã thử chia sẻ kết nối internet từ một máy BlackBerry 10, một máy BlackBerry Priv và đều thành công, kết nối rất ổn định và nhất là vẫn nhanh như bạn đang kết nối vào một mạng wifi cụ thể nhé. Mọi người đừng nhầm tưởng chia sẻ kết nối internet sẽ bị giảm tốc độ và truy cập internet chậm chạp nha, đường truyền vẫn được đảm bảo các bạn nhé.

Miễn là điện thoại của bạn có kết nối đến Internet (đang truy cập vào mạng wifi nào đó, kết nối dữ liệu 3G) thì cũng có thể chia sẻ được hết nhé.

Thao tác chia sẻ kết nối Internet như sau:

Đối với các dòng máy BlackBerry 10:

• Từ màn hình chính các bạn vuốt từ trên xuống chọn Cài đặt
    • Tiếp theo chọn Mạng và Kết nối
    • Chọn mục Chia sẻ kết nối internet (ở đây chúng ta có 2 tùy chọn chia sẻ qua cáp USB Bluetooth)
    • Bật ON chia sẻ kết nối internet và chọn kết nối bằng Bluetooth nhé
    • Xong
    Đối với dòng máy BlackBerry Priv:

• Từ màn hình chính các bạn nhấn Menu > Cài đặt
    • Chọn mục Thêm > Chia sẻ kết nối internet & điểm truy cập di động (chúng ta cũng có những tùy chọn chia sẻ kết nối qua cáp USB hoặc qua Bluetooth)
    • Các bạn bật ON mục Dùng làm điểm truy cập Internet qua Bluetooth nhé
    • Xong
    Đã ghép nối thành công trên BlackBerry 10 và Priv
    Sau khi tiến hành xong bật chia sẻ kết nối chúng ta sẽ tiến hành Fair Bluetooth giữa điện thoại và máy tính:
    1. Bật Bluetooth trên điện thoại lên (bật có thể tìm thấy thiết bị lên nhé - cái này đơn giản nên mình qua bước tiếp theo luôn)
    2. Trên máy tính (mình dùng Win10) các bạn vào Start Control Panel (bảng điều khiển hệ thống) và truy cập vào
    3. Chọn Devices and Printers
    4. Tiếp theo đó chọn Add a device máy tính sẽ dò các kết nối Bluetooth khả dụng lân cận
    5. Khi đã dò ra điện thoại các bạn nhấn chọn vào điện thoại đó và nhấn Next
    6. Xác nhận kết nối Bluetooth trên cả máy tính và điện thoại, chọn nhé
    7. Sau khi đã Fair thành công, các bạn tiến hành chọn điện thoại đó làm điểm truy cập di động bằng cách nhấp chuột phải vào biểu tượng trên màn hình chọn Connect using > Access point và bạn đã sẵn sàng để bắt đầu duyệt internet.
    Hướng dẫn hình ảnh:

Vào Control Panel > Devices and Printers > Add a device

Chọn thiết bị mà bạn muốn kết nối > Next

Xuất hiện thông báo ở cả điện thoại và PC các bạn nhấn đồng ý hết nhé

Sau khi đã kết nối các bạn thao tác nhấn chuột phải vào biểu tượng thiết bị chọn Connect using >Access point

Trạng thái mạng đã kết nối trên PC

Khi không muốn kết nối nữa các bạn đơn giản nhấp chuột phải và Disconnect đi nhé

Những điều chúng ta hay nhầm tưởng và lợi ích về kết nối này:
    • Nếu như hàng ngày bạn chỉ được phép truy cập một thiết bị vào một mạng không dây nào đó, chắc chắn việc chia sẻ kết nối sẽ rất hữu ích
    • Chia sẻ kết nối Internet qua Bluetooth vẫn nhanh như các bạn đang sử dụng mạng wifi bình thường
    • Không chia sẻ băng thông cho thiết bị nào khác mà đó là kết nối ngang hàng nên tốc độ vẫn được đảm bảo
    • Chỉ cần cài đặt lần đầu tiên, sau đó bạn chỉ cần bật kết nối lên là được
    • Chia sẻ qua cáp hay Hospot đôi khi sẽ gây ngẽn mạng hoặc lỡ bạn rút cáp mạng sẽ không còn nữa nhưng Bluetooth lại là một giải pháp hoàn toàn khác
    Trên đây là những chia sẻ giúp chúng ta hiểu và tận dụng tốt hơn tính năng chia sẻ internet qua Bluetooth của các dòng máy BlackBerry 10 hoặc Priv, mong rằng bài viết này sẽ giúp ích các bạn trong những trường hợp nhất định !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 26/2/16
    Last edited: 26/2/16
  2. Phan Dung

Phan Dung
    Expand Collapse

Member

Cái này mình dùng rồi nhưng tốc độ ko bằng wifi hotsport

phamquyen0201, cuongdc and Nông Dân like this.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

nhưng về cơ bản vẫn dùng với các nhu cầu bình thường được =)) mình cũng thấy thế nhưng không đáng kể

phamquyen0201 and Phan Dung like this.
  4. mr.fly

mr.fly
    Expand Collapse

Well-Known Member

chả ai dùng cái này nữa bác. bluetooth siêu yếu. thua cả 2G

cuongdc thích bài này.
  5. thienhiep137

thienhiep137
    Expand Collapse

Member

Hay. Trước k để ý cái này

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

mình vẫn dùng bình thường mà tốc độ mình vẫn thấy ok mà không đến nỗi tệ 2G như bạn nói, cái này để dùng trong những trường hợp khác nhau thôi bạn. :P

7. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

Giờ Bluetooth chắc thừa. Ai còn dùng kết nối này nữa?

8. khuonghus

khuonghus
    Expand Collapse

Member

Liệu kết nối với các thiết bị android hay Ios có được không hả bác @Nông Dân? Share qua hotspot thì thiết bị của mình bắt buộc phải sử dụng data mạng 3-4G để phát thành wifi chứ không vừa thu wifi vừa phát được.

9. Toystore

Toystore
    Expand Collapse

Member

Cái này phát từ mạng di động mà, đâu có thu wifi rồi phát đc fải k bác

10. bakery00

bakery00
    Expand Collapse

Member

Tiện cho mình hỏi bữa mình cũng share tethering con z30 voi mtb android thì kết nối bluetooth oke. Trên mtb cũng hiện biểu tượng bluetooth tethering nhưng k dùng đc mạng.( trong settings mtb cũng on phần chia sẻ internet qua bluetooth với con Z30 rồi) Trên z30 thì vẫn vào mạng bt. Khởi động lại cũng k ăn thua

#10 bakery00, 30/7/17
    Last edited: 30/7/17