THẢO LUẬN [Chia sẻ cảm xúc cùng BBer] Chiếc BlackBerry đầu tiên của bạn là gì?

Thảo luận trong 'Café - Tán Gẫu' bắt đầu bởi Gió Ấm, 21/6/16.

1. 65.jpg

Chúng ta đã từng dành mấy tháng trời tìm thông tin về các loại điện thoại để quyết định cho mình một chiếc BlackBerry đầu tiên. Bạn đã dành cả tháng lương để mua "em nó". Rồi những đêm thức trắng chỉ để vọc cách sử dụng hay cài những phần mềm mình thích....Tất cả ai trong chúng ta cũng có lần đầu tiên với BlackBerry và những cảm xúc không thể nào quên...Hãy cùng chia sẻ những xúc cảm ấy với chiếc BlackBerry đầu tiên của mình cùng anh em diễn đàn nhé!

Ngày càng có những thứ smartphone mới ra đời với biết bao hình dáng, hệ điều hành bắt mắt, một BBer lại càng trở nên khác biệt hơn so với những người khác. Có khi, chúng ta còn phải bắt gặp những cái "gọi là mỉa mai" của những người khác khi bị quở là "yêu gì không yêu, đi yêu cái điện thoại cùi bắp sắp trôi vào dĩ vãng"...

Hỡi những Bbers thân yêu, BlackBerry chưa bao giờ là lạc hậu, bởi những giá trị BlackBerry mang lại là vô giá. Cùng thư giãn một chút với những chia sẻ của chúng ta về chiếc BlackBerry đầu tiên mà bạn có được, để càng hiểu và thêm yêu đam mê của mình nhé! ^o^

Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

2. kotex214

kotex214
    Expand Collapse

Member

Cái điện thoại BlackBerry đầu tiên mình dùng là con 7130 Vodafone (ngoại hình như ảnh). Hồi ấy năm 2008, lúc ấy giá của nó là 700k thì phải (gần bằng 1 tháng lương làm thêm của thằng sinh viên như mình), nó cùng với BlackBerry 8700 được mệnh danh là những chiếc điện thoại menly nhất (đúng tuyệt đối với mình).
    Hồi ấy ham hố lắm, cứ vào tinhte để tìm app và game kia (nhớ anh Rái Cá hay gì gì đó), tha hồ mà vọc vạch trên chiếc điện thoại của mình.
    Lúc ấy chat thì bằng KimKim, chơi game thì Việt hoá (lấy của BlackBerry 81xx vì cùng chuẩn 320x240), yahoo thì dùng IM+ hay Beejive, lướt web thì Báo Mới, lướt web thì dùng mấy trang trung gian rồi dán bookmark vào opera mini (sau này dùng opera mini mod tiếng việt), email thì dùng Smartmail...
    Nhớ lại, hồi ấy chật vật để cài app và game trên con máy, rồi sắm cái tai nghe 2.5mm dùng ké của Motorola nghe hay vãi. Nén gần 20 bài rap rồi dùng BDM 4.2 nhét vào con 7130 mà tội :( Dien thoai BlackBerry 7130.png Dien thoai BlackBerry 7130.png

3. BửuBerry

BửuBerry
    Expand Collapse

Member

Chiếc BlackBerry đầu tiên là Bold 9900, chiếc thứ 2 là Bold 9780, và giờ mình đang dùng Q10 + 9780. :v

manulife1 and BBer Vu like this.
  4. manulife1

manulife1
    Expand Collapse

Member

Mh là người mới sd máy blackberry các bạn à. Nhưng ôi cái cảm giác gọi đi, gọi đến nghe tiếng ấm phải biết. Giờ mh đã có tới 4 cái bb, 2 87, 1 993, 1 q10. Cái nào cũng thích. Nhất là cái Q10 mh mới mua, pin sài rất ok. Mh không chê pin ẻm này vào đâu được ý. Các bác thì sao ạ, có bác nào giống e không ?

banghuu95 and BBer Vu like this.
  5. NGUYEN CHINH

NGUYEN CHINH
    Expand Collapse

Member

Còn mình bb8830

manulife1 thích bài này.
  6. NGUYEN CHINH

NGUYEN CHINH
    Expand Collapse

Member

manulife1 thích bài này.
  7. philong.ktnn

philong.ktnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

tớ bắt đầu từ con 9000 đầu năm 2012, lúc đó mới đi làm. suốt ngày cứ đi tải nhạc rồi mỗi tối ném vào hộp sữa. Nghe đã j đâu luôn :)
    Dần dần yêu BB từ đó, sau này trải qua thêm 5 7 mối tình nữa rồi :D

manulife1 thích bài này.
  8. tiepvan1801

tiepvan1801
    Expand Collapse

Member

bắt đầu từ 8700v, tình yêu bắt đầu từ đó mà lớn dần. kết quả là dư lày các bác ạ 10628353_375325129310054_7174064766280430802_n.jpg 12342272_524950521014180_5253717205859383927_n.jpg 12717805_547974782045087_482038827405829506_n.jpg

9. Tran Duy hOang

Tran Duy hOang
    Expand Collapse

Member

Chiếc BlackBerry đầu tiên của tôi là Curve 8900 mua tại cửa hàng Quang3G vào ngày 12/09/2012, thậm chí lúc đó tôi còn chả biết đường đi đến Quang3G như thế nào. Tôi lạc đường mấy lần mới mò được đến shop. 8900 gắn bó với tôi biết bao nhiêu kỷ niệm vui buồn, với tôi nó không chỉ là điện thoại mà còn là vô số thứ như máy nghe nhạc, bản đồ, một kho sách mà tôi tải trên mạng cho vào thẻ nhớ, một cái tv để coi phim... tôi cài rất nhiều ứng dụng và theme.

Tôi mày mò cài rom điều đó khiến tôi hứng thú như là tôi đã chinh phục đc cái gì đó ghê gớm lắm. Và trong lúc đó tôi cũng tìm mua những chiếc BlackBerry khác như 8700, 7920, 9000 và thấy mỗi chiếc có một cái hay riêng. Rất độc và lạ.

Vào ngày 01/04/2015 lúc đó Q10 giá khả hạt rẻ và tôi cũng sắm cho mình một chiếc Q10 Verizon từ một bác trên nhattao (sau một thời gian dài phân vân nên chọn Bold 9900 hay Q10). Tại sao lại là Verizon mà ko phải Q10 khác, vì tôi thích logo chữ V của Verizon nó giống với Victory (tôi nghĩ thế). Với tôi Q10 là một cái gì đó nhanh và mượt mà với BlackBerry Hub, camera chụp rất đẹp. Và tôi thực sự rất thích BB10 và Q10 nhưng màn hình nó nhỏ quá.

Ngày 22/12/2015 tôi vô tình thấy một người đăng bán chiếc PP Red trên fb, màu đỏ mà tôi vẫn tìm kiếm bấy lâu. Tôi không chần chừ nhắc máy lên gọi ngay và múc nó ngay trong một nốt nhạc. Tối hôm ấy các bạn không biết tôi vui như thế nào đâu, tôi chỉ ngồi ngắm nghía chiếc PP mà ko thể ngủ được, nó thật đẹp làm sao. Tôi thấy bàn phím cảm ứng thật là hay vuốt phê thật, cầm PP red đi đâu ai cũng phải ngước nhìn thật thích thú làm sao. Nhưng tôi lại thấy nhiều ứng dụng ko full tính năng trên BB10 và hơn nữa là động thái tự tay loại bỏ BB10 từ chính BlackBerry khiến tôi chán. PP to đẹp nhưng ứng dụng nghèo nàn chỉ làm máy nghe gọi cũng bất tiện, công việc cần Zalo, Fb thì ko dùng để gọi được, đút túi quần bò chạy xe máy cũng khá là bất tiện. Sau 2 tuần tôi chia tay PP red với ý định lên PP Silver nhưng tôi đã suy nghĩ lại và đi sang 1 hướng khác là Android. BlackBerry giờ chỉ làm Android sao mình không thử xem nó có gì hay.

Sau đó mấy hôm tôi sắm 1 chiếc Android để trải nghiệm những cái BB mang lên Android nhưng ko phải là PRIV mà là Note 4. Vì PRIV giá quá cao, mà các app đã được port rồi thì máy nào cũng như nhau cả thôi.
    Với tôi việc vọc vạch phá máy mang PRIV apps lên Android (ngày đó còn phải root mới cài đc chứ ko ăn ngay được như bây giờ) ko thành vấn đề.

Sau đó tôi cũng vọc vạch root, up rom cho chiếc Note 4 mặc dù mới mua, cứ vọc đã. Sau mấy lần up rom root treo logo cũng cài được full app của PRIV. Wow, Android mà có Hub thì đúng là vi diệu thật. Và dưới đây là video những gì tôi làm được trên Note 4, Hub, Bàn phím và kể cả thao tác vuốt của PRIV luôn.

Dần dần vọc Android tôi thấy thật sự vọc Android còn hứng thú hơn BB10 (BB10 nhanh đấy hào nhoáng đấy nhưng ko để được mấy ấn tượng với tôi bằng BBOS). Nhưng tôi thấy có gì đó vẫn thiếu thiếu, tôi thiếu 1 chiếc BB.

Và ngày có lương tôi lại đến Quang3G và nhìn. Thứ tôi cần ko phải BB10 mà là BBOS. Oh! 9930 - Chiếc BB của tôi đây roài. Cầm lên và ngắm nghía, quá đẹp và hoàn hảo, thiết kế hài hòa, em nó vẫn là đẳng cấp. Tôi chọn 1 em và giờ em nó đang đảm nhiệm trọng trách liên lạc, đôi lúc hát cho tôi nghe và còn Note 4 giờ nhiệm vụ game và lướt facebook, lên diễn đàn chém gió với anh em như thế này đây.

Tôi hoàn toàn hài lòng với bộ đôi này.

#9 Tran Duy hOang, 22/6/16
    Last edited: 23/6/16
  10. BBer Vu

BBer Vu
    Expand Collapse

Member

mình đã dùng qua ít nhất 4 em BB và mỗi em là 1 nỗi đau khó tả =D
    Em đầu tiên là 9630 mua lại của đứa bạn chung lớp đại học, dùng dc vài hôm phát hiện ra em nó bị chai pin gần hư lại còn dùng sóng CDMA, chui vô lớp là gần như mất sóng (muốn đem trả lại với chửi nó 1 trận nhưng ngại đành sống chung với lũ vậy). Thế là mua con dt hết 800k với thêm 120k mua cục pin, cũng may là em nó pin trâu khủng khiếp. Xài dc 3 tháng em nó hư nguồn nóng máy đành bán xác dc 350k =;(. Dù đau thật nhưng cũng nhờ vậy mà kết luôn dt BB.

Sau đó mình gom tiền mua em mới, dò mấy ngày trên mạng quyết tâm hốt 9700 cho đã nhưng gom hết lúa dc tầm 1tr5 mà lúc đó 9700 rẻ nhất tầm 1tr8, may sao tìm dc 1 chỗ bán rẻ cho. Dùng dc mấy hôm phát hiện con này hàng tân trang, lỗi tùm lum đem trả thì thằng bán ko nghe máy tránh mặt, vậy là đành sống chung với lũ tiếp ;^L. Cũng may là sau mấy tháng vọc vạch cũng tìm ra cách khắc phục gần hết lỗi.

Ra trường đi làm dc 1 năm lại gom lúa lên Q10 cho nó máu nhưng cũng kẹt tiền nên quất tạm em Q10 bàn phím Thái máy cũ **-= . Em này chạy cũng ổn nhưng cảm ứng thỉnh thoảng ko ăn lắm. Vọc dc 1 năm (đúng hơn là 1 năm thêm mấy ngày) vào 1 buổi sáng ngủ dậy em nó lên cơn bật hoài ko lên, cắm pin thì nhận nhưng màn hình đen thui. Đem ra tiệm sửa tới sửa lui hết 1 tháng kết luận em nó hư main kỹ thuật bên em bó tay, thế là đành bán xác bù tiền mua em Q10 phím quốc tế. Em này chạy mượt ngon lành nhưng dính cái nobis ko BBM dc gì cả. =))

Khi đang dùng em Q10 Thái thì tới lượt em 9700 hư màn mà thay thì gần bằng tiền mua mày nên tìm lươn 1 em OS7 xài thử, chọn tới chọn lui nhắm dc em 9220 mà tìm mãi mới có 1 người bán. Mua dùng dc mấy tháng lại phát hiện em này hơi man, pin hay bị ảo với tự động khởi động lại máy. =))=))

Hiện tại đang an phận với em Q10 và 9220, sắp tới dự tính lên em 9900 hay 9810 =)).
    Nếu không thì chờ cuối năm xem em android bàn phím như thế nào, nếu ổn thì mua luôn còn ko thì chắc lên Classic. \=D/

Chúc các BBer luôn hạnh phúc và nhiều niềm vui nhé.
    Hiện tại em Q10 bị khóa BIS nên ko giao lưu BBM dc, mọi người nếu cần có thể kết bạn liên lạc với mình qua mail thaibinh592@gmail.com hay zalo số 0984163305 nhé.({})

manulife1 thích bài này.