THỦ THUẬT Change mã màn cho một số dòng máy BlackBerry OS cũ

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi drtiendiep, 23/11/15.

1. 11080606_1621454708068649_2835424856664268988_o (1).jpg

Khi các bạn thay màn cho BBOS gặp tình trạng màn đang dùng bình thường nhưng đưa sang máy khác không hiện thị được thì đó là do chưa đúng mã màn. Sau đây mình hướng dẫn các bạn thay đổi mã màn cho một số BBOS điển hình 9000 và 97xx. Cụ thể bài viết sau mình minh họa cho BlackBerry 9780 vì hay nhận được câu hỏi về dạng này nên tiện vừa thay màn cho em 9780 nên làm luôn. Các model khác làm tương tự nhé!

I. Chuẩn bị: Trước hết máy bạn cần cài BDM tốt nhất là dùng bản 7.1 để có driver khi cắm máy vào nó nhận thiết bị sau đó các bạn vào đây tải về cho máy của mình công cụ cần thiết. Bao gồm CFP dùng để wipe và nuke (xóa mọi bảo mật BlackBerry ví dụ đặt mật khẩu cho máy chạy cái này sẽ xóa sạch) và file Change LCD cho loại máy của mình bao gồm: 8520, 8900, 9000, 9320, 9780, 9900.
    BỘ TOOL.

II. Cách change mã màn:

1. Các bạn tắt máy tháo pin giải nén file 9780.rar ra thư mục C:\ sau đó cắm BlackBerry vào máy tính và chạy file 9780.exe để bắt đầu change mã màn, nếu máy chưa nhận được BlackBerry mà xuất hiện dòng Connecting to Bootrom:... thì rút cáp cắm lại. Sau khi nhận driver máy sẽ thực thi lệnh change mã màn:

2. Các bạn tắt máy tháo pin giải nén file CFP.rar ra thư mục C:\CFP sau đó cắm BlackBerry vào máy tính và chạy file WIPE.bat nếu máy chưa nhận được BlackBerry mà xuất hiện dòng Connecting to Bootrom:... thì rút cáp cắm lại. Chạy lệnh này 3 lần cho sạch.

Tiếp tục chạy tiếp file NUKE.bat để xóa mọi bảo mật nếu có, sau đó nhấn phím bất kỳ để hoàn thành quá trình Nuke:

3. Cuối cùng vào C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader chạy file Loader.exe để up rom.

Chúc các bạn thành công!

drtiendiep

drtiendiep
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 drtiendiep, 23/11/15
    Last edited by a moderator: 23/11/15
  2. lenamtran

lenamtran
    Expand Collapse

Member

Like cho bài viết hay !! giờ mới biết ! thanks chủ thớt !

drtiendiep and Nông Dân like this.
  3. yueyong

yueyong
    Expand Collapse

Well-Known Member

đánh dấu để dành khi cần. mặc dù đã được bác @drtiendiep hướng dẫn chi tiết và làm thành công qua bbm! cảm ơn anh 1 lần nữa!

drtiendiep thích bài này.
  4. congdanhchiefofficer

congdanhchiefofficer
    Expand Collapse

Member

Giờ mới biết, trước đây tưởng thay màn hình zin là ok:)

5. jmf nguyen

jmf nguyen
    Expand Collapse

mình change bb 9930 ko đc nhể

6. blackcat1412

blackcat1412
    Expand Collapse

Member

Bài viết hay và hữu ích :D. Cám ơn bác Tiến.

drtiendiep thích bài này.