[Cảm nhận] Tôi và MAEMO

Thảo luận trong 'Tin Tức Công Nghệ' bắt đầu bởi tieumichanhche, 21/11/11.

1. Tình hình là mình vừa mới đọc xong một bài cảm nhận rất hay vể MAEMO của bạn soleil14 bên tinhte.vn. Nay qua đây chia sẻ với anh em cùng đọc. :Smoke:

"Mình đã đến với thế giới của Maemo thông qua em N900 mà cho đến giờ nghĩ đến em nó các cảm xúc vẫn còn dào dạt , quả thật không một chiếc điện thoại nào có thể so sánh với N900 vì thực sự em nó phải được xếp hạng là máy tính mới đúng

Mình vốn là 1 fan Nokia . Mình yêu những đột phá công nghệ , chất lượng phần cứng mà khó có hãng nào có thể so sánh với Nokia . Quyết đinh mua N900 của mình khá đơn giản . Sau 2 năm gắn bó với em N95 huyền thoại . hết hạn hợp đồng với nhà mạng và đủ điều kiện để mua 1 cái điện thoại mới . Lựa chọn của mình đơn giản là chiếc Nokia cao cấp nhất lúc đó . Cũng có 1 thoáng lưỡng lữ vì iphone lúc đó đã làm mưa làm gió nhưng không cuối cùng mình vẫn chọn Nokia bởi vì mình có 1 kinh nghiệm sử dụng không mấy tốt đẹp với cái itunes và xung quanh mình bạn bè ai ai cũng iphone nhìn đến phát chán .

1. Và mình đã có 1 trải nghiệm phải nói là quá tuyệt vời với em N900 . ( mình dùng chủ yếu điện thoại Nokia nhưng cũng có sử dụng 1 số điện thoại khác như iphone 3GS , HTC HD2 , Milestone )

Có thể với nhiều bạn N900 là một chiếc điện thoại khó sử dụng , không đáp ứng được nhu cầu ,... vì không có nhiều nhà phát triển phần mềm . ngay cả Nokia cũng rất ít chăm sóc cho em nó . Đối với mình thì N900 lại là một thiên đường của tự do , khám phá . Cái hay của N900 là bạn không thể biết nó có thể làm gì và nó thường làm được những cái mà bạn nghĩ điện thoại không thể làm được . Với N900 mình đi từ hết cái wow này đến cái wow khác .

- Đầu tiên là với trình duyệt của N900 . Trình duyệt đầu tiên trên điện thoại hỗ trợ đầy đủ flash và hiển thị giống như trên máy tính của bạn . Mình đã thử upload 1 file 1gb bằng trình duyệt của N900 và thật ngạc nhiên , upload thành công . Rồi hàng loạt những "trò chơi" mà cộng đồng maemo đã làm với N900 : cài đủ thứ hệ điều hành từ MacOS, android đến win 95 , debian ,...; dual thậm chí là quad boot với các hệ điều hành đó ; ép xung cho N900 lên đến 1,2Ghz , tìm ra cách hack PS3 từ N900 ....! , cài ứng dụng của webOS chạy Native trên N900 ....! , chụp ảnh định dạng RAW với N900 ....! , ..... wifi (Wep và có thể ..... cả wpa) với N900 ,... và rất nhiều rất nhiều các " trò chơi " khác với cộng đồng maemo .

- Cái hấp dẫn khác của maemo , với mình, chính là cộng đồng maemo . Điều các bạn có thể dễ dàng gặp khi chơi trên maemo.org là câu nói :" Đưng hỏi điện thoại làm gì cho bạn mà hãy hỏi bạn đã làm gì cho chiếc điện thoại của bạn" . Bạn có 1 vấn đề , bạn cần 1 phần mềm hay tính năng nào đó ? Hãy mở 1 topic trên maemo.org và mọi người sẽ cùng tìm ra giả pháp với bạn . Có thể là port 1 phần mềm nào đó từ debian sang hay là chỉ cần vài câu lệnh với X-terminal và vấn đề của bạn đã được giải quyết

2. Tiếp theo N900 là N9 với Maemo 6 Harmattan. Mình mua N9 vì chờ đợi 1 sự nâng cấp phần cứng và giao diện Swipe của N9 . Chỉ mất 1 tuần để mình viết bài cảm nhận đầu tiên về N900 nhưng với N9 thì 1 tháng rồi mình mới viết bài này . lý do thật sự là mình cũng không hiểu rõ lắm cảm nhận của mình về N9 . 1 chút hụt hẫng , 1 chút hào hứng thích thú , nói chung là rất lẫn lộn

* Hụt hẫng vì mình mong đợi ở N9 nhiều hơn thế , mong đợi 1 sự nâng cấp từ N900 . Nhưng không N9 và N900 là hai cá tính riêng biệt

- N9 hướng đến người sử dụng bình thường nhiều hơn là đến những người thích quậy phá với điện thoại như mình. Ở N9 thì Nokia đã có khá nhiều giới hạn ( ví dụ như cái aegis trong developper mode , file firmware bị signed khiến khó bị chỉnh sửa)) , bạn không còn có đầy đủ tự do như trên N900 . Điều đó có thể tốt với người dùng bình thường . Sự kiểm soát sẽ giúp người dùng ít cài nhưng thứ không tương thích vào điện thoại và chắc chắn là máy sẽ ổn định hơn . Nhưng như vậy thì sẽ khó cho các vọc sĩ sáng tạo ra các trò nghịch mới với chiếc điện thoại

- Hụt hẫng vì Nokia đã chuẩn bị không tốt cho N9 ở bản firmware đầu tiên . một bản firmware đầy lỗi và thực sự gây ức chế cho kha khá người dùng . Đủ thứ lỗi bạn có thể gặp , từ quản lý account ,GPS đến kết nối wifi . Rất may là Nokia đã nhanh chóng cập nhật firmware mới ( bản cập nhật lên tới 200mb) và fix gần như hoàn toàn các lỗi + bonus thêm 1 số tính năng . các bạn có thẻ yên tâm vì PR1.1 hiện tại chạy rất ổn định .

* Nhưng mình cũng có nhiều hào hứng khi tiếp xúc với N9

- Hào hứng với cái giao diện tuyệt đẹp và thông minh của N9 . Swipe trên N9 thật sự không phải là mới . nhưng cái cách N9 giao tiếp với bạn , tối giản hóa mọi thứ . Các thao tác được đơn giản hóa với swipe . Muốn chuyển ứng dụng ? Swipe sang trái hay phải , muốn tắt ứng dụng , swipe xuống dưới . Cảm giác cực kỳ tự nhiên .... bạn không cần dùng đến ứng dụng đó nữa , đơn giản là để nó sang 1 bên

- Hào hứng vì số lượng ứng dụng cho N9 ngày càng tăng với tốc độ mình không ngờ đến .Nokia hướng N9 đến với đối tượng người dùng đại chúng hơn nên đã cố gắng support N9 nhiều hơn Hiện tại thì N9 đã có khoảng 700 ứng dụng ( không kể mấy ứng dụng RSS vớ vẩn ) , 1 số lượng gần bằng với N900 ....! chỉ sau 1 tháng ra mắt . Tuy còn thiếu 1 vài thứ cơ bản như yahoo messenger nhưng nhìn vào các công ty và ứng dụng dã phát hành trên N9 thì hoàn toàn có thể tin tưởng vào việc hỗ trợ N9 từ các nhà phát triển cũng như cộng đồng.

Và cuối cùng là kết luận , mình có thích N9 không ?
    Điều này thì mình cần phải nghĩ đến nhu cầu hiện tại của mình.
    Hiện tại mình có ít thời gian dành cho diện thoại hơn trước nhiều và cái mình cần là 1 điện thaoij sử dụng hàng ngày , nghe gọi , email , lướt web , 1 ít game để giết thời gian khi cần, và N9 tất nhiên là đáp ứng tất cả nhu cầu trên . N9 đáp ứng 1 cách tuyệt hảo vì giao diện Swipe của em nó thực sự cực kỳ đơn gian và tiện dụng với các nhu cầu cơ bản .
    Các bạn có thể nghĩ mấy nhu cầu đó thì điện thoại nào chẳng đáp ứng được , ngoài N9 ra thì android , iOS cái nào cũng đầy ứng dụng tha hồ mà nghịch . Cái mình cần bây giờ là sự đơn giản và N9 thì lại quá tuyệt vời với Swipe ngoài ra thì hãy nhìn android mà xem . Hàng loạt điện thoại , na ná nhau , khá là phức tạp vì sự phân mảnh và thực sự mình không thấy 1 cá tính nào ở trong đó . iOS thì thật sự mình cũng thấy rất hấp dẫn ( mình nghĩ các bạn nói iphone không hấp dẫn chắc chỉ đang tự dối lòng mình ) ) Như đã nói ở đầu bài , lý do chính mình không muốn mua iphone là vì mình ghét itunes và iphone thì có quá nhiều.
    Điện thoại yêu thích nhất của mình vẫn là N900 và có lẽ khó có thể có em nào có thể thay thế được 900 trong lòng mình .

3. Bonus : nhiều bạn hay đem cấu hình điện thoại ra so sánh . Việc này khiến nhiều bạn đắn đo khi mua N9 vì cho rằng N9 sử dụng chip đơn nhân 1ghz là yếu. Mình xin tóm tắt thế này . Việc so sánh cấu hình chẳng có ý nghĩa gì nếu khác hệ điều hành . Các hệ điều hành khác nhau có cách giao tiếp với phân cứng khác nhau vì chúng được thiết kế với những cấu trúc khác nhau .Với khả năng quản lý tài nguyên tốt mà MeeGo ko cần có CHIP xử lý mạnh,cùng với khả năng quản lý và xử lý đa nhiệm thông minh vẫn có thể thực thi tốt nhiều tác vụ cùng 1 lúc .các bạn cũng có thể thấy iOS cũng làm rất tốt điều này cho nên iOS vẫn rất mượt mà mặc dù chip với ram thì không bằng một số mẫu chạy Andoid

Vì những lý do trên các bạn có thể thấy 1 hệ điều hành Android sẽ cần phải đua chip, đua ram thì máy mới có được hiệu suất làm việc tốt nhất . Trong khi đó với cách quản lý tài nguyên tốt iOS hay meego không cần phải có tốc độ vi xử lý cao như vậy để có thể dưa ra 1 kết quả xử lý mượt mà. Thực sự thì em N900 với trái tim 600Mhz của em đến bây giờ vẫn chạy rất khỏe , đáp ứng đủ nhu cầu và mượt mà
    - Muốn đánh giá 1 điện thoại thì bạn nên dùng thử hoặc ít nhất xem các video giới thiệu về hiệu suất làm việc của nó chứ đừng nên xem cấu hình rồi phán xét như ta rất là hiểu biết "

- Thêm video quảng cáo N9 ở Trung Quốc mà mình thấy rất tuyệt :

Nguồn: Tinhte.vn

tieumichanhche