THỦ THUẬT Cách tắt âm thanh bàn phím quay số cuộc gọi trên các dòng máy BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 20/1/16.

1. 610347.jpg

Thân chào anh em, chắc hẳn mỗi chúng ta đều đau đầu với BlackBerry 10 khi mà mỗi khi vào quay số cuộc gọi nhấn phím số cứ kêu lên các âm thanh tít tít rất to mà không thể nào tìm cách khắc phục được tình trạng này. Nhưng bài toán này cũng đã có lời giải và với bài viết này mình xin chia sẻ cùng các bạn về việc khắc phục tình trạng bấm phím kêu trên các dòng máy BlackBerry 10.

Nhân đây cũng xin cảm ơn anh @Đào Duy Khánh đã gợi ý và xin phép chia sẻ cùng anh em vấn đề này, có thể đến hiện tại còn nhiều điều lắm chúng ta còn phải khám phá thêm về BlackBerry. Cộng đồng luôn sản sinh ra các "vọc sỹ" điển hình như đợt Protect, bàn phím kêu như hiện tại và nhiều cái khác nữa.

Về cơ bản muốn đơn giản nhất khi bấm phím để quay số cuộc gọi các bạn muốn im lặng thì chỉ cần chuyển chế độ qua im lặng là xong, nhưng về lâu về dài thao tác nhiều lại khiến chúng ta khá khó chịu. Và cách này chúng ta chịu khó cài đặt một lần là sẽ hoàn thành.

Nguyên nhân vấn đề này: Âm bàn phím quay số trên các dòng máy BlackBerry 10 to hay nhỏ phụ thuộc vào âm lượng tổng quát của cấu hình bạn lựa chọn trong mục cài đặt thông báo. Do đó cách khắc phục chính sẽ liên quan đến âm thanh tổng quát trong cài đặt Thông Báo của BlackBerry 10.

Để cài đặt tắt âm thanh khi quay số cuộc gọi chúng ta làm như sau:

Mình thao tác trên chế độ bình thường các bạn muốn cài đặt thì thêm một chế độ thông báo riêng và cài đặt sẽ hay hơn

Bước 1: Vuốt từ trên xuống > Nhấp vào mục Thông báo

Bước 2:
    Truy cập vào mục thông báo Bình Thường > Tắt mục Âm Thanh Tổng Quát đi các bạn nhé​

Bước 3: Vào mục Tùy chỉnh thông báo ứng dụng > Truy cập các mục cần phát âm thanh thông báo (Điện thoại/Emai/BBM...)

Bước 4: Bật Âm thanh trong mục đó lên > Nhớ bật tùy chọn Ghi đè âm lượng cấu hình lên nhé

Bước 5: Hoàn tất cài đặt > Bạn sẽ thấy tuy chế độ bình thường nhưng biểu tượng Tắt Âm vẫn xuất hiện nhưng không sao nhé, vẫn báo âm thanh bình thường nha :)

Có thể bạn nên khởi tạo một Cấu hình thông báo mới, để các thông báo mặc định khi cần thiết nhé. Mong rằng TIP nhỏ này sẽ giúp ích cho các bạn nhiều trong công việc cũng như cuộc sống của mình !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 20/1/16
    Last edited: 20/1/16
  2. Khánh Hưng

Khánh Hưng
    Expand Collapse

Member

Đã làm đã dc haha!!! tks bác

Nông Dân thích bài này.
  3. ovtdoano

ovtdoano
    Expand Collapse

Member

Vì một cái âm bàn phím mà tất cả các âm thanh của ứng dụng khác phải sửa <=-P

Minhminh_568 and Nông Dân like this.
  4. Công Dũng 157

Công Dũng 157
    Expand Collapse

Member

Classic đã làm và vẫn tít tít bình thường bác ah. :(

5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bác xem kỹ lại và thao tác xem nhé, cam đoan là hết

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

nhưng đôi khi lại phục vụ cho cuộc sống tốt hơn đó bác =))

7. Công Dũng 157

Công Dũng 157
    Expand Collapse

Member

Như này đúng không bác ơi? Mới lên bb10 nên e cũng chưa rõ lắm ah. Thanks bác nhiều!

Các file đính kèm:

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

mục sound bác tắt đi, rồi vào mục custommize app notification và cài đặt cho từng mục để có âm thanh bác ạ :)

9. Lufin

Lufin
    Expand Collapse

Member

Thanks bác đã chia sẽ. Em đang đau đầu với vấn đề này

Nông Dân thích bài này.
  10. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình thấy cách hệ thống này của BlackBerry 10 có điểm tốt của nó, ko tính đây là lỗi, nhu cầu của mỗi người khác nhau, giờ giấc làm việc, mối quan tâm đều khác nhau. Ví như viber mình ko dùng nhiều, cài cho có nên rất ghét nó thông báo, có bạn thì chụp lén gái nên ko thích âm cửa sập máy ảnh, fb với mình cũng là thảm họa và ko muốn tốn thời gian cho nó nên tắt cuối ngày xem là hợp lý nhất.
    Cài đặt 1 lần tạo thành 1 profile riêng phục vụ cho riêng mình là điều cần thiết để ko phụ thuộc vào smartphone.
    Nhưng có lẽ BlackBerry cũng nên thêm tùy chỉnh riêng cho âm bàn phím hoặc âm cửa sập máy ảnh, nếu tắt hết thì những bạn yêu tiếng sập máy ảnh sẽ hơi tiếc nuối. Mình thì nghe tiếng đó như người yêu thủ thỉ bên tai =))

panjero96 and Nông Dân like this.