CHIA SẺ Cách cắt ghép và nối video bằng 'story maker' trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi phan van kha ly, 18/9/14.

1. IMG_20140918_094213.png

Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn 1 kinh nghiệm nhỏ trong việc sử dụng phần mềm story maker mặc định của BB. Ngoài chức năng lồng nhạc vào ảnh để tạo thành 1 video thì phần mềm này còn có chức năng cắt và nối video lại với nhau, bên cạnh đó nó có thể xoá bỏ âm thanh gốc của video trước đó và lồng âm thanh mới vào (camera của BlackBerry 10 ko có chức năng tạm ngưng khi quay nên các bạn có thể quay nhiều đoạn sau đó dùng phần mềm này ghép nó lại hoặc lồng nhạc vào âm thanh gốc)

Các bước thực hiện:
    • Đầu tiên: các bạn mở story maker lên = > tạo chuyện mới và chọn những video cần nối lại với nhau sau đó nhấn = > tiếp theo.
    • Bước thứ 2: phần mềm yêu cầu chọn nhạc (âm thanh) để lồng vào video, các bạn chọn file nhạc minh muốn ghép mới rồi bấm tiếp theo. (Nếu bạn muốn giử lại âm thanh gốc của video thì không chọn gì cả mà bấm tiếp theo lun)
    • Bước 3: các bạn đặt tên vào các mục rồi bấm kết thúc.
    • Bước 4: sau khi bấm kết thúc, video sẻ bắt đầu trình chiếu, các bạn bấm vào nút "vặn" ở giửa. bấm vào video nào đó 2 lần rồi nhấp kéo lại vị trí muốn sắp xếp. Sau khi sắp xếp xong, các bạn bấm giử luôn đoạn video nào đó hình cây bút chỉnh sửa sẻ hiện ra, các bạn kéo thanh thời gian ra hai đầu để chiếu hết video( có bao nhiêu đoạn thì chỉnh hết, cách điều chỉnh thời gian trình chiếu ảnh cũng thế) bấm qua biểu tượng ánh sáng và chọn mục " âm thanh" để bật tắt âm thanh gốc, sau đó bấm lưu = > kết thúc và xem thành quả nhé. Bước cuối cùng là save lại thôi.
    Trường hợp bạn muốn ghép: khúc đầu đoạn A + khúc đuôi đoạn B + khúc đuôi đoạn A+ khúc đầu đoạn B thì bạn chỉ việc chọn "tạo bản sao" của 2 video trong phần vặn rồi sắp xếp vị trí lại với nhau (A-B-A-B, sau đó kéo thanh thời gian cho từng đoạn là xong.

Phần cắt thì cũng thế, các bạn cứ làm thử có gì ko hiểu hỏi mình nhé. ( mình chia sẻ với những bạn chưa biết, bạn nào biết rồi xin gạch đá nhẹ tay cho. Lần đầu post bài không tránh khỏi sai xot, mong nhận đc sự đóng góp nhiệt tình của các bạn )

phan van kha ly

phan van kha ly
    Expand Collapse

Member

#1 phan van kha ly, 18/9/14
    Last edited by a moderator: 18/8/15
  2. phamcokhi

phamcokhi
    Expand Collapse

Member

Cai nay hay ne

hieunguyenbb thích bài này.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hay đó, thank bạn đã chia sẻ cùng anh em :) bài viết cũng đã lâu. Vấn đề này không phải ai cũng để ý khi sử dụng Story Maker =))

4. Tont Tăm

Tont Tăm
    Expand Collapse

Member

Tks bác nhé hí hí hồi này dùng em nó suốt nên đang mày mò, giờ thì có rồi hêhe

Nông Dân thích bài này.
  5. khai06

khai06
    Expand Collapse

Member

Thank bác! Bài viết rất hữu ích! :)! Tiện đây các bác cho em hỏi, em quay video bằng z30 nhưng khi tạo video đấy bằng Story Maker thì chỉ chiếu được nữa bên dưới (như hình) ko chiếu được hết như video gốc (đầy đủ người) , không hiểu tại sao?!! Hic! Mong các bác chỉ giáo!!!!

Các file đính kèm:

6. crazy1936

crazy1936
    Expand Collapse

Member

sao video sau khi đã cắt bớt lại có dung lượng lớn hơn video gốc nhỉ?