HỎI ĐÁP Các vấn đề liên quan đến kết nối mạng - 3G & WiFi của BB Z10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Karenvnn, 9/2/14.

1. mình đang có con z10, nhưng có một vấn đề đó là khi kết nối wifi vs router wifi thì 1 lúc sau con wifi bị mất kết nối, các thiết bị khác như laptop kết nối vào thì bị limited access, vấn đề này có được bảo hành không ạ, và cách giải quyết như nào ạ

Karenvnn

Karenvnn
    Expand Collapse

Member

hoàng nam z10 thích bài này.
  2. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đây là lỗi tương thích với router wifi của bạn, không phải lỗi từ nhà sản xuất BB. Bạn hãy config lại router wifi của mình, không dùng chế độ bảo mật WPA/WPA2, tốt nhất để Open và tắt chế độ Enable SSID Broadcast.

Karenvnn and BonConMat like this.
  3. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Theo mô tả bạn nên xem lại con router (bộ phát wifi của bạn), có thể nó cấu lỗi phần mềm, bạn thử cập nhật lại cho nó. và tiếp tục thử con Z10 mà bạn dùng với nhiều wifi khác để so sánh.

Kinh nghiệm mình dùng thì thấy có thể bản Radio hiện tại của máy Z10 cũng có khả năng kén hoặc làm việc chưa ổn. Nếu bạn thấy đã kết nối Z10 với nhiều moden khác ở nhiều nơi vẫn bị tình trạng như vậy thì nên cập nhật bản OS10.2.1.1925 và Radio 10.2.1.1926. cập nhật xong bạn nên wipe máy lại. Good Luck!

Karenvnn thích bài này.
  4. Karenvnn

Karenvnn
    Expand Collapse

Member

tình hình có vẻ như nó k tương thích vs con tp-link vậy các bác, thanks 2 bác, e nghiên cứu tiếp :)

5. thanhkiem80

thanhkiem80
    Expand Collapse

Member

Chào các bạn!
    Mình vừa mua Z10 bản 004 (Verizon). Nhưng sao khi đến công ty kết nối mạng wifi công ty thì mạng wifi cty bị mất luôn, mình đã reset lại modem wifi cty mà vẫn không được, mỗi lần Z10 kết nối wifi là mạng wifi cty bị rớt, phải reset lại. Mình dùng 3G thì thấy trừ tiền khiếp quá (mới hơn 2 ngày đã bị trừ 100k) :(. Nhờ các bạn giúp mình về kết nối wifi và kinh nghiệm dùng 3G sao cho kinh tế nhất. Thanks all!

hoàng nam z10 thích bài này.
  6. dotehai

dotehai
    Expand Collapse

Member

em nghĩ cái này là do chính cục wifi ấy thôi bác ạ. trường hợp như vậy với laptop cũng nhiều rồi mà. một là bác update firmware mới cho cục wifi, hay là... mua cục khác :D.

mà bác thử đặt ip cho con z xem sao. có thể do cục wifi lỗi firmware nên nó không cấp đc ip cho con z, dẫn tới đứt tất cả mạng. bác đặt cho con z không trùng ip với ip nào trong mạng có lẽ là được. muốn xem ip đã dùng thì bác lấy laptop win 7/8 bật cmd, gõ cái net view vào nó sẽ hiện lên các máy trong lan đó.

mà cũng có thê cty bác có nhiều wifi quá nên cái cục wifi nó auto chọn chanel đã đủ điên, và ... :D.

#6 dotehai, 7/4/14
    Last edited by a moderator: 10/4/14
    thanhkiem80 thích bài này.
  7. thanhkiem80

thanhkiem80
    Expand Collapse

Member

Cám ơn các bạn đã giúp đỡ! Để mình lên cty làm theo cách của các bạn xem thử thế nào.

8. tuantruong_89

tuantruong_89
    Expand Collapse

Member

Hì. cái vấn đề này hình như em cũng đã trả lời ở vài topic rồi.
    Cái này thực tế không phải là lỗi ở trên BB mà lỗi là từ con WIFI ( TP-link). Việc đơn giản bác cần làm là cấu hình lại WIFI ở chuẩn G thôi, đừng để chuẩn N. Vì BB WIFI ở chuẩn N, nhưng Tp-link thì chuẩn N chưa đc chuẩn, nên nó xảy ra hiện tượng đang dùng tự nhiên mất kết nối. Bác config WIFI theo chuẩn G là dùng ok :D

Các file đính kèm:

TheMen thích bài này.
  9. henrythien

henrythien
    Expand Collapse

Member

Chào Anh Em diễn đàn, máy mình mua đầu tháng 5/2014 bên dauden.Mình đã đổi lại 3 lần máy BB Z10 STL100-3 vì lỗi wifi quá kém, thật sự quá ức chế, ngồi kế wifi 4-5m mà sóng chỉ còn 2 vạch.nếu có cửa che luôn là không còn sóng.Anh em cho mình biết cảm nhận máy của đợt hàng này, cái này thật sự là lỗi nhà sản xuất hay lỗi room, mình đang dùng room 10.2.1.2941
    -Mình cũng đã test với 1 em Z10 bản STL100-1, sóng rất mạnh khi 2 máy cạnh nhau

#9 henrythien, 13/5/14
    Last edited: 13/5/14
    echxanh thích bài này.
  10. thieutinhte

thieutinhte
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu so với máy cùng loại mà yếu hơn nhiều thì bạn nên đem đi đổi Bảo hành máy, Dâu Đen họ bảo hành 1 đổi 1 mà!