THẢO LUẬN BlackBerry Passport - bật mí 10 điểm cuốn hút người dùng ngay từ khi trải nghiệm

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông.Dân, 15/12/14.

1. _MG_8895.JPG

Thân chào các bạn, có lẽ tuần vừa qua chúng ta đã sôi động cùng buổi offline trải nghiệm ba phiên bản BlackBerry Passport cùng những tính năng vượt trội trên dòng máy này, để có thể cụ thể hơn trong bài viết này mình xin đưa ra những nhận định về sự hấp dẫn người dùng của dòng máy này khi sử dụng. Những tính năng vượt trội so với các dòng máy BlackBerry 10 khác trên thị trường, và bài viết này sẽ làm rõ một điều rằng BlackBerry Passport có thực sự đáng đồng tiền bát gạo khi bạn quyết định sở hữu thiết bị này hay không.

Lộ trình ra mắt các thiết bị trên thị trường của BlackBerry sắp hoàn thành với việc chiếc BlackBerry Classic đem lại những hoài cổ cho người dùng BBOS cũng đã cháy hàng trên hệ thống shop của BlackBerry. Nhưng nếu như Passport có thể ví như một thiết bị phá cách thì Classic cũng sẽ được hiểu là thiết bị kinh điển trong năm. Nhưng khoan hãy nói đến thiết bị này, hôm nay mình sẽ liệt kê những tính năng hấp dẫn của dòng máy BlackBerry Passport và bạn sẽ có sự lựa chọn tốt nhất cho mình.

1. Màn hình lớn với kích thước 4,5 inch chuẩn vuông:

BlackBerry Passport được trang bị màn hình IPS kích thước 4,5 inch, hỗ trợ độ phân giải 1.440x1.440 pixel cùng mật độ điểm ảnh 453 ppi. Trong khi đó, khi so với một chiếc iPhone 6 trang bị màn hình IPS 4,7 inch, với độ phân giải 750x1.334 pixel và mật độ điểm ảnh 326 ppi. Nhìn chung chúng ta thấy rằng khi so kích thước 4,5 với 4,7 inch mọi người sẽ nhầm tưởng rằng khả năng hiển thị của Passport không cao nhưng hãy nhìn vào thực tế khoảng không gian hiển thị của Passport sẽ đạt 10,13 inch2, lớn hơn con số 9,44 inch2 của iPhone 6.

Đó chưa phải là tất cả, màn hình Passport sẽ không bị chiếm chỗ với bàn phím áo như các dòng máy khác trên thị trường, hỗ trợ xem tài liệu đầy đủ và công nghệ kính cường lực Gorilla Glass 3 chống chịu trầy xước và độ bền và cứng gấp bốn lần các màn hình thường. Không những thế tuy màn hình chuẩn vuông nhưng Passport có thể xoay màn hình chứ không như các dòng máy Q10/Q5 hay P'9983 đã có trước đó trên thị trường.

2.Bàn phím cảm ứng độc đáo đầu tiên trên thế giới:

Đây sẽ là điểm cộng cho BlackBerry Passport khi bạn nghĩ đến. Bàn phím được rút gọn thành 3 hàng phím cùng với đó là cảm ứng trên mặt phím sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn. Với một màn hình cảm ứng lớn bạn có thể khó chịu với thao tác vuốt cuộn trang, hay đơn giản là lên xuống để tìm kiếm. Bàn phín cảm ứng sẽ giúp đỡ bạn, với bàn phím bạn sẽ làm việc với mật độ nhiều hơn với khả năng tiên đoán từ bằng cách vuốt phím lên trên, xóa từ bằng cách vuốt sang trái, nhập liệu xuất hiện ký tự đặc biệt bằng các vuốt hai ngón tay từ trên xuống. Cuộn trang hoặc cuộn tin nhắn, danh bạ, email... rất nhiều chức năng hiện hữu trên bàn phím cảm ứng này.

Lưu ý với các bạn rằng, nếu như ban đầu làm quen phím sẽ rất khó chịu vì mình đã quen thao tác với 4 hàng phím rồi nên 3 hàng phím sẽ hơi lạ lẫm. Nhưng nếu bạn làm quen rồi thì nhập liệu sẽ nhanh hơn rất nhiều và rất tiện lợi.

3. Công nghệ giao tiếp OTG:

Bạn là một nhân viên văn phòng, một kỹ sư hay thậm chí là một học sinh sinh viên, khối lượng tài liệu trao đổi khá nhiều trong một ngày và bạn không thể khư khư trên máy tính của mình. BlackBerry Passport sẽ hỗ trợ cho bạn, với công nghệ giao tiếp OTG bạn sẽ thoải mái trao đổi tài liệu cho mình mà không cần nghĩ thêm một thiết bị nào khác. Ví dụ một người bạn có một quyển sách hay mà bạn chưa có và đang để tại USB, bạn có thể làm được với việc cắm USB đó vào BlackBerry Passport và đọc trực tiếp tài liệu đó... Rất rất nhiều tiện ích với công nghệ này đang chờ đợi bạn khám phá.

Công nghệ OTG giúp bạn kết nối Passport với các thiết bị như USB, ổ cứng di động, USB 3G, hay đơn giản là kết nối với chuột, bàn phím ngoài... và điều duy nhất bạn cần chuẩn bị là một cổng nối OTG bạn hoàn toàn có thể mua bên ngoài với giá rất rẻ và hợp lý. Hỗ trợ trên dòng máy Z30, Passport hoặc có chăng là thiết bị sắp ra mắt BlackBerry Classic.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Thiết bị BlackBerry và công nghệ giao tiếp OTG, bạn có biết?

4. Hệ điều hành 10.3.1 với nhiều cải tiến vượt trội:

Nếu như bạn đang phàn nàn về hệ điều hành 10.2.1 có nhiều lỗi và chạy ứng dụng android không thực sự tương thích. Nhân đây mình sẽ chia sẻ cho các bạn biết vắn tắt về những ưu điểm của hệ điều hành 10.3.1 này. Bạn có thể mở khóa không cần vuốt màn hình với 'U+Enter'. Bạn có một giao diện hoàn toàn mới với khả năng quản lý pin cực kỳ tốt, chạy ứng dụng android mượt mà, phím tắt cũng đã trở lại trên hệ điều hành này khiến bạn thao tác nhanh cho công việc. Hệ điều hành chiếm ít tài nguyên nên máy sẽ chạy đa nhiệm rất tốt cùng với push mail là một thế mạnh, trợ lý ảo BlackBerry Assistant hoạt động cực kỳ chính xác và nhanh nhạy.

Nếu như những ai chưa mạnh dạn chạy những bản leak dành cho BlackBerry 10 như 10.3.1.1154 thì hãy mạnh dạn up lên và trải nghiệm những điều tuyệt vời và những cải tiến vượt trội nhé.

5. BlackBerry Blend quản lý thông báo từ xa:

Có thể nhiều thành viên vẫn chưa hình dung được tiện ích này trên BlackBerry Passport. Mình sẽ chia sẻ với các bạn trên hình thức người sử dụng bình thường. Blend là một phần mềm đồng bộ những thông báo (Email, tin nhắn, BBM...) và quản lý tập tin giữa PC và Passport hoặc Tablet và Passport. Sẽ là rất tiện dụng cho bạn khi bạn lên công ty, hai thiết bị sẽ tự động kết nối với nhau và thực hiện đồng bộ những thông báo, bạn có thời lượng làm việc với laptop khá nhiều trong ngày thì có thể sẽ không có thời gian cầm vào chiếc điện thoại của mình, với Blend sẽ popup lên màn hình chính laptop của bạn bạn chỉ cần đọc và trả lời ngay những thông báo ngay trên máy tính của mình. Blend hỗ trợ kết nối qua cáp, wifi, bluetooth hay qua mạng di động khiến bạn có rất nhiều sự lựa chọn kết nối để phù hợp nhu cầu mình nhất.

6. Kho ứng dụng phong phú với nhiều phương pháp cài đặt:

Với BlackBerry Passport bạn sẽ được hỗ trợ thêm rất nhiều kho ứng dụng khác và cách cài đặt. Ngoài kho ứng dụng mặc định là BlackBerry World bạn sẽ được hỗ trợ thêm Amazon Appstore là kho ứng dụng androig nhưng cách thức hoạt động giống y chang BlackBerry World, khi bạn mua một ứng dụng rồi thì lần sau bạn cũng sẽ mua miễn phí với id đăng ký của mình. Ngoài ra bạn cũng có thể cài thêm các kho ứng dụng như Snap, Appstorevn,... Ngoài các cách tìm kiếm trên kho ứng dụng bạn có thể tìm file BAR để load vào điện thoại thông qua máy tính của mình. Hoặc tải trực tiếp file APK trên mạng và copy vào điện thoại và chạy trực tiếp trên điện thoại của mình.

Cho dù các bạn có thể chê bai rằng hiện tại BlackBerry chạy ứng dụng android chưa tốt. Nhưng phải nhìn nhận BlackBerry đã và đang làm tốt với hệ điều hành 10.3.1 ứng dụng android được chạy mượt mà hơn và càng ngày càng nhiều ứng dụng và trò chơi hỗ trợ hơn. Điển hình là Viber hay Zalo chạy tốt và mượt mà trên BlackBerry Passport.

7. Công nghệ quay Video 4K tiên phong:

Nhớ đến thời Bold 9900 cũng tiên phong đi đầu của BlackBerry với công nghệ NFC. Hiện tại là BlackBerry Passport với công nghệ video 4K. Bạn có biết đến công nghệ này chưa? Có thể kỳ Worldcup vừa qua bạn có hay nghe quáng cáo tivi công nghệ này. Nói dông dài rất khó hiểu mình xin định nghĩa đơn giản cho các bạn hiểu rằng công nghệ này cho phép bạn quay video với độ phân giải gấp 4 lần độ phân giải full 1080HD và cho phép hiển thị hình ảnh giống như khi bạn thưởng thức một bộ phim chuẩn 3D mà không cần đeo kính hỗ trợ.

Công nghệ này trên BlackBerry Passport đã rò rỉ trước đó sẽ hỗ trợ Passport trên hệ điều hành BlackBerry 10.3.1 nhưng trên bản leak mới đây vẫn chưa xuất hiện. Chúng ta chắc phải chờ đợi bản off mới hỗ trợ thêm chức năng này.

Bạn có thể tham khảo thêm qua bài viết: Tầm nhìn chiến lược của BlackBerry và công nghệ video 4K

8. Thời lượng pin cực tốt thoải mái trong một ngày làm việc tần suất cao:

Khi nghĩ đến một thiết bị smartphone trên thị trường nhiều người dùng sẽ đắn đo khi thấy một thời lượng pin trung bình, điều này đồng nghĩa với việc khi một thiết bị pin kém sẽ luôn phải mang theo một đầu sạc hoặc một cục sạc dự phòng kèm theo. Nhưng BlackBerry Passport thì khác, máy được trang bị pin với dung lượng lên tới 3450 mAh, thời gian nói chuyện lên đến 23 giờ trên mạng 3G giúp bạn thoải mái sử dụng trong một ngày làm việc tần suất cao.

Với một màn hình cảm ứng lớn nhưng hệ điều hành chiếm ít tài nguyên cho thời lượng pin kéo dài hơn so với các dòng máy khác trên thị trường mà bạn sẽ cảm nhận được ngay khi sử dụng.

9. Cấu hình mạnh mẽ so với giá cả:

BlackBerry Passport có kích thước màn hình 4,5 inch độ phân giải 1.440 x 1.440 pixel, 453 ppi. Chip xử lý lõi tứ Snapdragon 801, RAM 3 GB và Pin lên tới 3.450 mAh, bộ nhớ trong 32Gb và hỗ trợ thẻ nhớ ngoài lên đến 160GB, bàn phím vật lý QWERTY cảm ứng bề mặt. Máy có giá bán 15,5Tr đến hơn 17Tr tùy phiên bản bạn đang sử dụng. Một cấu hình khá tốt so với mức giá này.

10. Một thiết bị không chỉ cho công việc:

BlackBerry Passport với một camera có độ phân giải lên tới 13 MP, 4128 x 3096 pixels, tự động lấy nét, ổn định hình ảnh quang học OIS, có đèn flash LED. Hơn rất nhiều những dòng máy khác trên thị trường cụ thể là iPhone 6 chỉ với 8Mp. hỗ trợ thêm ứng dụng android phong phú với nhiều trò chơi hấp dẫn và lôi cuốn. Hơn nữa với một BlackBerry Hub quản lý mọi thông báo của bạn, bạn sẽ không bỏ lỡ bất kỳ thông tin nào trên điện thoại này, các ứng dụng OTT vẫn được tích hợp trên thông báo rất nhanh và quản lý rất chặt chẽ.

Trên đây là 10 lý do xin gửi đến các bạn để mọi người có thể hiểu rõ ràng hơn về khả năng của BlackBerry Passport hiện tại, hãy cùng chia sẻ ý kiến riêng của bạn cho mọi người biết nhé ! :D:D:D

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 15/12/14
    Last edited by a moderator: 16/12/14
  2. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cảm ơn bạn vì bài chia sẽ hay.

Nông.Dân thích bài này.
  3. Đậu Heo Đất

Đậu Heo Đất
    Expand Collapse

Member

Hì. Hay lắm....nhưng chưa dc trải nghiệm em nó

Nông.Dân thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hì đã vào comment cơ àh, sẽ sớm có trải nghiệm thôi Heo àh ! :D:D:D

5. Đậu Heo Đất

Đậu Heo Đất
    Expand Collapse

Member

Hì. Đất gửi mà. Đọc và cmt luôn chứ :P

Nông.Dân thích bài này.
  6. Nguyễn Quang Thái

Nguyễn Quang Thái
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ở phần 1 nói mật độ điểm ảnh là 453PPI, ở phần 9 lại nói là 480 PPI. Thật ra là bao nhiêu PPI mới đúng đây?

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hihi bạn khó tính nhá, cảm ơn bạn nhắc nhở nha mình đã sửa lại 453 :D:D:D

8. BlueSky2008

BlueSky2008
    Expand Collapse

Well-Known Member

Không nên liệt kê phần quay video 4K vì chưa biết có hay ko?

9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

đây nè bạn àh :D:D:D

10. fromzerotoz

fromzerotoz
    Expand Collapse

Member

hic, vẫn chưa thấy mod nào test giùm em cái chức năng Miracast chiếu mọi thứ trên màn hình điện thoại lên TV. Ủa mà hôm offline, có thử tính năng này không ta? các mod chỉ cần thao tác trên điện thoại thì nó sẽ chiếu lên TV theo thời gian thực luôn ?