BeBuzz - Cảm nhận cá nhân về ứng dụng tùy chỉnh đèn LED trên BlackBerry

Thảo luận trong 'Phần Mềm - Công Cụ Tiện Ích' bắt đầu bởi honnn, 28/5/12.

1. BeBuzz là một trong nhiều ứng dụng thay đổi màu đèn LED khá hay trên hệ điều hành BlackBerry. Hiện tại, phần mềm này mới chỉ xuất hiện duy nhất trên hệ điều hành BlackBerry, chưa có cho các hệ điều hành khác. Với BeBuzz bạn không cần phải mở màn hình điện thoại của mình lên mà vẫn có thể biết được có ai gọi đến hay không.

BeBuzz có 2 phiên bản là BeBuzz Free và BeBuzz Full (trả phí), BeBuzz bản Full được bán với giá 5.99$ đô-la Mỹ . Trên BlackBerry Appworld, ngày 17/2/2012 BeBuzz Free xếp hạng thứ 18 trong Top Free và đứng thứ 10 trong Top Rated. BeBuzz Full cũng không kém khi nằm chững chạc ở vị trí thứ 12 của Top Paid.

Theo mình thì cái tên BeBuzz khá là dễ thương, BeBuzz còn có một tên gọi khác nữa là BerryBuzz. BeBuzz và BerryWeather được cộng đồng người dùng BlackBerry trên toàn thế giới cũng như Việt Nam yêu thích sử dụng. Và mình cũng là một thành viên nằm trong số đông đó. Nói chân thành thì mình không phải là người vọc nhiều ứng dụng trên điện thoại BlackBerry lắm, nhưng BeBuzz thật đặc biệt, nó đã thu hút sự quan tâm của mình kể từ khi biết đến ứng dụng này. Mình bị hấp dẫn một phần là do màu sắc đèn LED mà chương trình sử dụng, màu sắc của BeBuzz cho ta cảm giác vui tươi, lạc quan, yêu đời và yêu người. Sức hấp dẫn tiếp theo chính là việc chương trình này được thiết kế hợp lý, tiện sử dụng. Và lý do cuối cùng là mình có thể tùy chỉnh được những tính năng nhỏ, chi tiết trong chương trình, đúng chất slogan của BlackBerry “Do what you love – Love what you do”.

Khi sở hữu chiếc BlackBerry đầu tiên - Bold 9700, cảm giác lúc đó của mình thật là phấn khích. Một hệ điều hành mới đã thôi thúc mình phải tìm hiểu, khám phá. Cũng từ lúc đó, mình bắt đầu lang thang trên các website, diễn đàn về điện thoại BlackBerry để tìm kiếm và download phần mềm….Tình cờ, mình tìm thấy trên website dauden có bài viết nói về BeBuzz. Hiện giờ mình không còn dùng Bold 9700 nữa mà đã “xuống đời” cùng em Bold 9000 béo ú nù rồi. Và bạn biết không, mình luôn để sẵn trên thẻ nhớ file cài đặt phần mềm BeBuzz, phòng khi nào cài ROM lại thì cũng có để mà sử dụng ngay.

Mình thích BeBuzz vì phần mềm này có giao diện đơn giản, tính ổn định và khả năng tùy biến cao, ít bị xung đột phần mềm và đặc biệt là nó có riêng bản miễn phí "dừa-đủ-xài", hehe.

BeBuzz mình đang xài là phiên bản Free, bản 5.0.26 phát hành ngày 26/1/2012. Giao diện của phiên bản này có khá nhiều thay đổi so với phiên bản 2.0.x mình xài hai năm về trước. Mặc định, chương trình sẽ dùng nền trắng làm chủ đạo, tuy nhiên bạn cũng có thể tùy chỉnh thành nền xám đen trong Option của chương trình. BeBuzz mới có 2 tab chính là “Contact” và “Apps”. Tab “Contact” để người dùng cài đặt tùy chỉnh cho 1 số danh bạ riêng lẻ, còn tab “Apps” thì dùng để cài đặt chung cho tất cả các số gọi đến. Quản lý chức năng theo tab giúp cho chương trình trông đơn giản và rõ ràng hơn nhiều so với giao diện dạng cột kiểu truyền thống.

BeBuzz bản Free chỉ cho phép chúng ta cài đặt màu đèn LED cho cuộc gọi, SMS và Email mà thôi. BeBuzz cung cấp cho người dùng 20 màu cơ bản và 12 màu nhấp nháy (disco). Nếu bạn vẫn chưa hài lòng với 32 màu mà Bellshare đưa ra thì hãy tự pha cho mình một màu trong dải màu RGB tùy chỉnh. Để làm được điều này, trong ô chọn màu bạn rê trackball/trackpad xuống dòng cuối cùng chọn “Add Custom Color…” rồi chọn màu thôi. Nhưng đó chưa phải là hết, chương trình này còn cho bạn chọn cả mức độ sáng tối để tiết kiệm pin nữa. Bạn nghĩ sao, quá tuyệt cho 1 phần mềm free phải không nào.

Nhấp vào hộp thoại màu, sổ xuống để chọn: “Add Custom Color…”

....Và bạn tự pha cho mình một màu tùy ý ở đây.

Ngoài ra, BeBuzz còn cho phép bạn thiết lập tiếng chuông, chế động rung, text-to-speech, push notification. Mình rất thích chức năng push notification vì nó tiện lợi trong trường hợp bạn đang ở trong một chương trình thì tin nhắn đến nó sẽ pop-up lên cho bạn biết, quá tiện.

Cửa sổ pop-up Toast hiện lên khi bạn đang ở trong ứng dụng Shazam

Trường hợp bạn có nhiều sự kiện cùng đến như vừa có cuộc gọi nhỡ, vừa có tin nhắn và email thì màu đèn LED sẽ lần lượt chuyển đổi thứ tự màu để bạn dễ nhận biết.

Hạn chế của BeBuzz bản Free là nó chỉ cho chúng ta add được 4 contact mà thôi. Mua bản Full bạn sẽ tránh được tình trạng này.

Một số ưu điểm của BeBuzz bản Full:
    • Add contact không giới hạn.
    • Cho phép thay đổi màu sắc đèn LED của BlackBerry Messenger, Facebook, Twitter, Missed Calls, Calendar, Tasks, Battery và nhiều ứng dụng của hãng thứ 3 khác.
    • Thiết lập chế độ tiết kiệm pin
    • Thay đổi tốc độ LED nháy và thời gian tắt đèn LED.
    • Thay đổi thiết lập pop-up "Toast".
    Xin hết! :D

honnn

honnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 honnn, 28/5/12
    Last edited by a moderator: 8/6/12
    Lưu Di Dân, seiko12, Guy_13 and 5 others like this.
  2. tamuct

tamuct
    Expand Collapse

Member

Thaks bác chủ, bài viết hữu ích

3. leetran72

leetran72
    Expand Collapse

Member

Thiếu cái "báo PIN đầy bằng nhạc chuông" nữa :D

4. secretaryofcondao

secretaryofcondao
    Expand Collapse

Member

Mình cũng đang xài phần mềm này cho trên Bold Béo, phiên bản 5.0.21 Full. Mặc dù chưa khai thác hết chức năng của phần mềm, nhưng mình rất kết nó. Mặc định BB không có chức năng báo cuộc gọi nhỡ, tin nhắn... nhưng với BeBuzz, bạn sẽ không phải bỏ lỡ liên lạc nào nữa, thật tuyệt.

Guy_13 thích bài này.
  5. putin2012ru

putin2012ru
    Expand Collapse

Member

Mình không hiểu chỗ này lắm. Máy mình mua về là có sẵn các tính năng này mà. Up hay Down ROM thì cũng đều có luôn.

6. tonynguyen91

tonynguyen91
    Expand Collapse

Ý bác kia là khi điện thoại sập nguồn,thay sim khác,hay tắt sóng.........
    có ngưòi gọi đến,tin nhắn đến trong thời gian máy sập nguồn,không lắp sim vào máy
    thì sau khi lắp sim vào máy,máy sẽ báo có gọi nhỡ và tin nhắn nhỡ (BB không có,nhưng trên Nokia 1200.v.v ) lại có thể như vậy được :)

7. secretaryofcondao

secretaryofcondao
    Expand Collapse

Member

Khi có cuộc gọi nhỡ, tin nhắn mà bạn chưa đọc thì đương nhiên máy điện thoại nào cũng báo trên màn hình khi bạn mở ra. Ý của mình là không cần cầm đến máy, không cần mở máy mà vẫn biết có cuộc gọi nhỡ, tin nhắn mới, đặc biệt là bằng âm thanh gây sự chú ý của bạn. Mình xài Bold béo, mặc định không có âm báo như vậy, khi cài BeBuzz vào thì ok.

8. evileys69

evileys69
    Expand Collapse

Member

Mình cũng rất kết em Beebuzz này , giá key cũng rất rẽ hihi

9. bamh1109

bamh1109
    Expand Collapse

Member

so với phần mềm advance OS and Led thì cái nào hơn nhỉ? Mình thấy phần mềm advance OS còn nhiều tính năng hơn mà lại free hoàn toàn. Nhưng mà hình như tốn pin hơn beebuzz nhỉ?

10. evileys69

evileys69
    Expand Collapse

Member

Advance OS thì dùng cũng ok nhưng tốn pin hơn bebuzz , còn đem so sánh thì advance os thì còn thua xa lắm