CUỘC THI [BBWORK] Công việc và niềm đam mê

Thảo luận trong 'Khoảnh Khắc BlackBerry' bắt đầu bởi Tuan_Milano, 15/9/16.

1. IMG_20160831_135242_hdr.jpg

Từ chia sẻ của một người dùng Blackberry cô đôc. (*)

Mình làm bên ngành cơ khí chế tạo, cái nghề khô khan và cứng nhắc. Nó chắc cũng "khô khan như mấy cái điện thoại Blackberry cục mịch thiếu phần mềm ứng dụng của anh, mà suốt ngày cứ lôi ra lôi vô vọc vọc" - như trích từ lời vợ mình mỗi lần mình up ROM thâu đêm suốt sáng.

Mình đến với BlackBerry lần đầu tiên vào khoảng cuối năm 2011, lúc vừa nhảy việc để vào làm thiết kế máy cho một công ty chế tạo máy dược phẩm. Lần đầu làm quen với khái niệm mail công ty, làm quen với việc phải check mail thường xuyên để nhận lệnh sản xuất mới từ phòng kinh doanh, nhận các phản hồi về kết cấu máy của khách hàng, gửi danh sách thiết bị cho phòng vật tư, hay cả những email càm ràm của bộ phận gia công chế tạo vì thiếu bản vẽ chi tiết máy. Mình nhớ mình đã phải nhấn "Send/ Receive" liên tục trên Outlook của máy tính cá nhân vì sợ nhỡ các email quan trọng. (Đó thực sự là giai đoạn làm việc áp lực, nhưng rất đáng nhớ trong đời mình).

Một lần tình cờ nói chuyện với một anh trên phòng quản trị mạng công ty sau giờ cơm trưa, về việc kiểm tra email mỗi khi không có ở văn phòng do phải đi công tác nhà máy, anh đã giới thiệu với mình chiếc Blackberry Bold 9780 mà anh ấy đang sử dụng. Mình đã thích nó từ lần đầu tiên nhìn thấy.
    Đó là một mẫu điện thoại được thiết kế độc đáo, rất đẹp, đẹp một cách chân phương và và từ đó đã nhóm lên trong lòng chàng kỹ sư cơ khí trẻ một niềm đam mê không thể đặt tên. Gần nửa năm sau thì mình mới mua được chiếc 9780 cho riêng mình, sau một thời gian sử dụng chiếc 8820 của anh trên phòng quản trị mạng để lại.

Rồi sau những năm tháng vừa làm, vừa học, mình bắt đầu ra làm riêng. Hùn hạp, vay tiền, mua máy, mở xưởng. Bước vào thời kỳ chụp giựt từng đơn hàng gia công. Lớn có, nhỏ có, từ những đơn hàng vài trăm, vài triệu ban đầu với nhiều khó khăn, thử thách.

Và những lúc khó khăn ấy, chiếc Blackberry Q10 nhỏ nhắn luôn đồng hành cùng mình trong công việc, như trao đổi mail với khách hàng, nhận bản vẽ, gửi bản vẽ phác phương án gá đặt, báo giá gia công, gửi mail hợp đồng, chụp hình sản phẩm...

Nhận mail mẫu sản phẩm
    Gửi mail phương án gá đặt
    Gửi mail tình hình gia công thực tế
    Gửi tiến độ đơn hàng
    Cơ khí thì nặng nhọc lắm, khô khan lắm, không như những ngành nghề khác.
    Blackberry thì ít ứng dụng lắm, cục mịch lắm so với các thiết bị di động khác.
    Nhưng biết làm sao được, bởi đều là đam mê....làm sao mà từ bỏ.
    Nên suy cho cùng, khô khan hay không, cứng nhắc hay không cũng là do cảm nhận riêng mình mà thôi.
    Nhân một ngày rãnh rổi, ế hàng, máy móc nằm không, làm cho vợ cái đèn mica xanh xanh đỏ đỏ cho đỡ càm ràm :D

Tuan_Milano

Tuan_Milano
    Expand Collapse

Member

#1 Tuan_Milano, 15/9/16
    Last edited by a moderator: 27/9/16
  2. Lu.doba

Lu.doba
    Expand Collapse

Bữa nào rảnh làm giùm cho tấm mica giống vậy được không bạn....

3. Tuan_Milano

Tuan_Milano
    Expand Collapse

Member

Ok bạn. Có gì cứ gửi file mình, mình nhận gia công luôn :D

4. vntrust Nguyen

vntrust Nguyen
    Expand Collapse

Bạn cho mình hỏi muốn đoc dc ve mình cần cài phần mền nào ?

5. Tuan_Milano

Tuan_Milano
    Expand Collapse

Member

Ý bạn mình chưa hiểu?

6. vntrust Nguyen

vntrust Nguyen
    Expand Collapse

Ở BlackBerry Passport muốn đoc được bản vẽ cad mình cần phần mền nào. Cám ơn bạn nhiều.

7. Tuan_Milano

Tuan_Milano
    Expand Collapse

Member

Mình có nghe app adroid port qua như Gstarcad gì đó xem đc file cad. Nhưng mình chưa dùng và cũng ko có ý định dùng, vì đã quen xem và chỉnh sửa file cad trên máy tính rồi. Cần lắm thì mình xuất sang pdf để coi trên điện thoại thôi.