CHIA SẺ [BBVN.NET] Một số cảm nhận về các thiết bị đeo tay thông minh trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 6/7/15.

1. watermarked-0.jpg

Thân chào các bạn, với những đánh giá về Miband lần trước thì hôm nay mình xin gửi đến các bạn những đánh tiếp theo về vòng đeo tay khác để các bạn nhìn nhận và đôi khi giúp các bạn quản lý tốt hơn trên BlackBerry10 của mình. Vì chưa thấy một bài viết nào đánh giá cụ thể về các thiết bị nào hoạt động tốt trên BlackBerry nên với bài viết này mình cũng xin gửi đến các bạn thêm 2 thiết bị nữa để chúng ta hiểu hơn và mình sẽ nói về những thứ cơ bản nhất để các bạn dễ nhìn nhận. Mình sẽ gửi đến các bạn nhiều bài đánh giá thiết bị đeo tay nữa sau này, Pebble hoặc các dòng của Sony hay Moto... nữa nhé, bắt đầu từ những gì nhỏ nhất :)

Nếu như dạo trước mình gửi đến các bạn những vòng đeo tay theo tay theo dõi sức khỏe MiBand hoạt động tốt trên BlackBerry 10 thì hôm nay mình gửi đến các bạn những cảm nhận về vòng đeo tay Vidonn X6 và đồng hồ Samsung Gear Fit. Hai thiết bị này có giá phải chăng trên thị trường nhưng nếu như bạn sử dụng với BlackBerry 10 sẽ phải chịu những hạn chế nhất định.

Tham khảo bài viết trước về MiBand: BBVN.NET Trên tay vòng đeo thông minh MiBand - Hoạt động tốt trên nền tảng BlackBerry 10

1. Cảm nhận về vòng đeo tay thông minh Vidonn X6:

Ngày chủ nhật mình được trải nghiệm vòng đeo tay này và có thực hiện một số bài test về các nền tảng khi kết nối thì có các hệ điều hành có thể kết nối tốt như iOS và Android, còn BlackBerry thì sao? mình sẽ giải thích bên dưới nhé !

Vidonn X6 với giá bán trên dưới 1tr trên thị trường, có nơi hơn 900k có nơi 1t1 tùy cửa hàng bán. Nhưng theo như trải nghiệm cá nhân thì mình khuyên anh em đang sử dụng BlackBerry 10 không nên mua vòng đeo tay này, vì không thể hoạt động tốt trên BlackBerry 10 cho dù vòng đeo tay khá đẹp và tinh tế, hỗ trợ Bluetooth 4.0 và từ Android 4.3 mà BlackBerry cũng chạy Android Runtimes 4.3 rồi.

Một số lý do minh xin gửi đến các bạn như sau:
    • Hoạt động không ổn định trên BlackBerry 10, mình có kết nối lần lượt với iOS và Android trước và kiểm tra thì thấy hoạt động rất tốt nhé, iOS là tốt nhất vì kết nối nhận dạng ngay tức thì còn Android cũng chưa thực sự tốt có khi chập chờn, BlackBerry thì càng không ổn
    • Không tương thích, kết nối nhận dạng được nhưng không thể thực hiện các tính năng khác được
    • Cần phải đăng ký một tài khoản Vidonn để sử dụng, phần mềm quản lý sẽ có để tải trên kho ứng dụng Android (mình tải trên Snap)
    • Phần mềm quản lý không thể chạy ngầm, bạn phải luôn để phần mềm trên màn hình Active Frame không được tắt
    • Màn hình không thể xem ngoài trời với ánh sáng mạnh.
    • Chỉ có một tính năng hoạt động được đó là thông báo cuộc gọi nhưng bạn phải luôn bật phần mềm và để trên màn hình Active Frames (mình có cập nhật firmware vidonn x6 lên bản cao nhất rồi nhưng không thể khi tắt app) vì app không cho phép chạy ngầm trên BlackBerry.
    • Kết nối Bluetooth giữa vòng đeo tay và BlackBerry sẽ bị rớt khi bạn tắt phần mềm trên màn hình Active Frames

Vì mình chỉ dừng lại ở mức Test và trải nghiệm nên chỉ đưa cảm nhận được cho các bạn để nhìn nhận và có thể loại bỏ vòng đeo tay này khi có ý định mua và sử dụng trên BlackBerry 10.

2. Trên tay và cảm nhận về đồng hồ Samsung Gear Fit trên BlackBerry 10:

Vòng đeo tay này dường như anh em ai cũng biết, vào thời gian đầu thì Samsung chỉ phát hành App quản lý đồng hồ trên các máy Samsung nhưng đã được Mod lại và sử dụng trên các dòng máy chạy hệ điều hành Android, iPhone thì chưa được. BlackBerry được hưởng lây và sử dụng được vì chạy Android Runtimes 4.3 và app cũng tương thích rất nhiều chứ không đứng hay nóng máy.

Đầu tiên bạn tải về ứng dụng: Tại Đây

Chiếc Gear Fit của Samsung có giá dao động từ 1.5Tr đế 1.8Tr tùy cửa hàng bán, bạn có thể mua cũ với giá tầm 1Tr với hình thức like new trên mạng.

Một số điểm không hài lòng khi sử dụng trên BlackBerry 10:
    • Không đổi được mặt đồng hồ (mình có tự làm mặt đồng hồ và chọn hiển thị nhưng phần mềm không thể Crop hình được nên chỉ có vài ba hình mặc định cho đồng hồ thôi) Mình chưa thử cài ứng dụng Gear Fit Gallery vì nghe nói có app này Gear Fit mới Crop hình được
    • Các chức năng sức khỏe không hoạt động trên App quản lý Gear Fit Manager
    • Không thể cài đặt báo thức trên Gear Fit (nó trong mục sức khỏe luôn)
    • Cái Vòng benzen hay bị bong tróc sau một thời gian sử dụng (cái này thì dễ mua giấy nhám nước 1000p với giá 9k thì đánh tí là nó đen ngòm nhìn cá tính hơn là vòng benzen bằng nhựa xi, y chang như benzen Bold 9000)
    • Chỉ báo số gọi được chứ không thể từ chối cuộc gọi hay nhắn tin trả lời nhanh được :(

Ưu điểm của Gear Fit trên BlackBerry 10:

• Kết nối ổn định không bao giờ bị rớt Bluetooth, mình có test 3 ngày liên tục
    • Khi bạn để điện thoại cách xa Gear Fit thì Bluetooth sẽ không tới được nhưng khi bạn đến được phạm vi Bluetooth thì Gear Fit tự kết nối và rung lên 1 cái cho bạn biết.
    • Thời lượng pin không đến nỗi cao nhưng tốt cho 2 ngày làm việc
    • Gọn gàng, dễ sử dụng với màn hình Amoled cảm ứng khá nhạy và kính cường lực GL, hiển thị màn hình rất tốt mà không bị bể hạt
    • Hỗ trợ các kểu thông báo như Rung, nháy màn hình, thông báo cuộc gọi...
    • Cài được thêm các App hỗ trợ Gear Fit trên kho ứng dụng Android(Mình cài trên Snap), khi bạn cài xong thì các ứng dụng sẽ hiển thị trong mục 'Kết Nối Ứng Dụng' trên màn hình Gear Fit
    • Hỗ trợ tốt các tính năng trên BlackBerry 10 như: Truy cập Danh bạ, tìm kiếm điện thoại (Rung hoặc phát âm thanh) hoặc điện thoại tìm Gear Fit (Rung+nháy màn hình), chụp hình từ xa, theo dõi Pin, lịch...
    • Cuộc gọi đến sẽ rung và báo số trên màn hình, chưa có tính năng chấp nhận cuộc gọi cũng phải thôi vì đây không phải là một Smart Watch thật sự mà thiên về theo dõi sức khỏe nhiều hơn
    • Tính năng theo dõi sức khỏe không sử dụng được trên điện thoại (không đồng bộ tính năng này được) nhưng trên đồng hồ sử dụng độc lập các bạn nhé, bạn có thể đếm bước chân, tập thể dục, đo nhịp tim (không chính xác, ai mập mập thì có thể tốt nhưng gầy xương thì đôi lúc không đo được), đếm giờ (set thời gian đồng hồ sẽ đếm ngược), bấm giờ (bấm thời gian hoạt động đến khi bạn nhấn dừng), dữ liệu giấc ngủ.
    • Thiết kế nhỏ gọn, có thể tùy chỉnh chức năng đưa tay lên trước mặt đèn màn hình tự sáng.
    Một số hình ảnh kết nối Gear Fit Trên BlackBerry 10:

Kết nối dễ dàng, các tính năng sức khỏe chỉ hiển thị trên Gear Fit thôi các bạn nhé, không quản lý trên điện thoại được

Chức năng thông báo cuộc gọi

Tìm thiết bị hoạt động tốt trên Miband các bạn nhé

Điều khiển Media hoạt động được các bạn nhé, mình có cài đặt trình phát Media Pro trên BBW - Mặc định Gear Fit sẽ tìm kiếm trình phát nhạc Android và điều khiển bạn nha

Thao tác đánh thức khá tốt và hiệu quả

Nhiều mặt đồng hồ cho bạn chọn lựa nhưng không thể cài đặt hình nền tự chọn hay mặt đồng hồ từ App, do đồng hồ sử dụng công cụ chỉnh sửa ảnh Android để crop hình mà BlackBerry không có nên không sử dụng được

Một số mặt đồng hồ cho các bạn lựa chọn, có thể xoay đồng hồ ngang dọc để bạn dễ thao tác.

Các giao diện trong cài đặt

Mình mới test được cuộc gọi, các tính năng khác mình sẽ cập nhật thường xuyên trong topic này

Một số app mình đã cài thêm trên Gear Fit > các bạn sẽ tìm thấy trong mục kết nối ứng dụng trên Gear Fit

Theo mình thì Gear Fit trên BlackBerry 10 cũng còn nhiều hạn chế hơn so với các dòng điện thoại Android khác do BlackBerry hỗ trợ Android không chính thống, và những App cài từ File Apk chia sẻ trên mạng thì chắc chắn sẽ không được viết ra dành riêng cho BlackBerry nên dùng tạm và cảm nhận thôi các bạn à. Pebble watch đã có những ứng dụng Native bản địa quản lý trên BlackBerry World nên có thể sẽ hỗ trợ và hoạt động tốt hơn nên tương lai sẽ có bài Review về sản phẩm này cặn kẽ dành cho các bạn nhé !

Note: Nếu có gì sai sót các bạn bỏ qua, bài review này mình viết dựa trên thực tế trải nhiệm và tìm kiếm sự tương thích để đánh giá cho các bạn nhìn nhận nếu muốn mua về sử dụng và trải nghiệm, trong 3 sản phẩm đã qua thì mình thấy Miband gần như sử dụng được hầu hết tính năng, Vidonn X6 thì không nên sử dụng, Gear Fit thì rất đáng để các bạn vọc trên BlackBerry 10.

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 6/7/15
    Last edited: 6/7/15
  2. htsc

htsc
    Expand Collapse

Mình cũng đang sử dụng z10 và gear fit đây. Những chia sẽ trong bài viết của bạn rất chính xác.

Nông Dân thích bài này.
  3. gnuhuuh

gnuhuuh
    Expand Collapse

Member

sắp định mua 1 con gear dùng với Z30
    Ai share cho mình chút ít đi

4. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

Nhìn đẹp quá, lại tiện dụng nữa! :)

5. minhtuankt

minhtuankt
    Expand Collapse

Member

Thanks bác, bài viết rất chi tiết, và bác cũng rất tâm huyết!
    Nếu có thể, mong bác review em TW64 với, giá tầm tầm Miband nhưng có màn hình hiển thị đồng hồ, ...

Nông Dân thích bài này.
  6. npt2112

npt2112
    Expand Collapse

Member

Hóng review pebble steel với blackberry hơn, con này thấy mn đánh giá tốt hơn trên BB10 so với mấy dòng này, Hy vọng sớm có bài cụ thể.

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Pebble Steel giống y chang bản Pebble thường chỉ khác về ngoại hình thôi bác ạ !sẽ cố gắng mượn thiết bị và review cho anh em nhé :)

8. Canhtn

Canhtn
    Expand Collapse

Member

Mình mới kiếm được em Pebble steel và trải nghiệm được 3 ngày. Nói chung là chuẩn không cần chỉnh :)

Nông Dân thích bài này.
  9. khuonghus

khuonghus
    Expand Collapse

Member

Ké một chút, :)
    Mình xài Z30 và Pebble bản thường. Lên 10.3.2 thì pin tụt hơi nhanh khi kết nối bluetooth, bản 10.3.2.2339 chưa test kỹ nên không nói về khoản pin. Nhưng có một vài điểm:
    - Kết nối: ổn định, chỉ bị rớt khi đi khá xa khỏi thiết bị. (Lần đầu kết nối nếu không được thì forget thiết bị trên Pebble rồi kết nối lại là ok, tại mình hay up rom mới nên phải thực hiện thao tác này).
    - Thông báo: Các thông báo về lịch, email, tin nhắn khá nhanh, nhưng vẫn bị lỗi font chữ (cái này do bản rom, dùng hết các bộ font hỗ trợ nhưng vẫn không đủ, đặc biệt là chữ in hoa có dấu, :D). Riêng tin nhắn face thì lên 10.3.2 không nhận được messages, notification thì chưa bao giờ.
    - Cuộc gọi: Có thể dùng kết hợp với Caller ID (miễn phí trên bbworld) với talk2walk free (bản pro cũng tương đương 2 thằng này) thì có hiển thị tên người gửi ok. Firmware cũ có nút decline cuộc gọi trên pebble nhưng mình cài bản mới không có (chắc do firmware).
    - Pebble của mình dùng gần 1 năm, pin giờ thì chỉ được cỡ 5 ngày, nếu kết nối với BB thì cỡ 3-4 ngày, tùy lượng thông báo nhiều hay ít.
    - Một số app trên store khi cài phải qua Pebble (down trên android market), chưa update được thời tiết ra màn hình chính nếu dùng talk2walk (pebb hình như update được, nhưng khoản đẩy thông báo khá chập chờn nên k dùng, chỉ để cài app và up firmware).
    Tóm lại, nếu chỉ xét về push thông báo thì tương đối ổn với email, calendar và cuộc gọi, sms, music control. Còn lại facebook hỗ trợ messages (Tùy bản rom của BB thì hơi chập chờn chút), chưa hỗ trợ thông báo comment hay tag, bbm thì chưa hỗ trợ. Các ứng dụng bên thứ 3 hoạt động chưa thật sự tốt nếu cần kết nối với BB. Tuy nhiên với nhu cầu của mình chỉ là push thông báo, đặt báo thức (hỗ trợ 4 báo thức) thì như vậy là khá đủ dùng, :)
    Vài cảm nhận chia sẻ với anh em đang có ý định mua Pebble.

npt2112 and Nông Dân like this.
  10. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Mình đọc hết chia sẻ của bạn mới nhận ra rằng anh em BlackBerry tủi thân quá, không bao giờ một chiếc Smart Watch hoạt động hết được chức năng trên BlackBerry 10 với việc phải chạy qua ứng dụng Android như thế này, Pebble Watch được coi là ổn định nhất nhưng lại không thể sử dụng hết tính năng được :( bạn có thể liệt kê những ưu điểm của Pebble khi kết nối với BlackBerry 10 cho anh em nhìn nhận được không ! mình cũng mới trải nghiệm qua thôi chứ chưa test được kỹ càng :(