[BBMaker] BlackBerry - Vietnam 2015

Thảo luận trong 'BBMaker - Khoảng khắc Việt Nam' bắt đầu bởi Đào Duy Khánh, 18/4/15.

1. Sài Gòn, ngày 18 tháng 4 năm 2015.
    Ngồi nhìn màn hình máy tính và những ảo ảnh trong công việc, Nhếch mép cười nhạt với những bộn bề lo toan trong cuộc sống thường nhật, Chợt thèm cảm giác được thở giữa bầu không khí tươi mát trong lành nơi mà chẳng mấy người lui tới, thèm cảm giác tê mông khi ngồi trên xe máy quá nhiều giờ trong 1 ngày, thèm cảm giác vào quán cơm vỗ tay lên đùi gọi chủ quán kèm theo những đợt bụi đất rớt ra từ quần... thèm cảm giác được sống với bao la đất trời chứ không phải chốn đô thị ngột ngạt.
    Thôi đành, lục lại ký ức để thêm động lực lo toan cho các cụ sinh thành, và chờ đợi đợt đi hoang tiếp theo!

Sông Trà Khúc, Quảng Ngãi
    Đà Nẵng, mối tình thứ 2.

Đường lên Pha Luông

qua khỏi Tuần Giáo, hướng về A Pa Chải theo quốc lộ 6 cũ

Đường tới Mường Lay

Từ Ngã 3 Chung Chải đi về Pác Ma, theo hướng thượng nguồn sông Đà.

Sapa, lần trở lại thứ 3

Nậm Ty, xứng đáng với danh xưng danh lam thắng cảnh ruộng bậc thang

Đồng Văn, cao nguyên đá

Cuối đèo Mã Pì Lèng

Thật sự không thể chia sẻ hết tất cả những khoảng khắc về quê hương đất nước chỉ trong 1,2 trang giấy... điện tử :v.
    Và, nếu các bạn có phải nghe những điều thị phi của những cảnh người khốn khổ trên khắp mọi miền đất nước, chứng kiến những bất công xã hội thì gạt qua kẻo suy nghĩ thêm bế tắc.
    Việt Nam vẫn còn nhiều cảnh đẹp và nhiều con người với tấm lòng đẹp, có chăng là chúng ta có duyên gặp họ hay không thôi! ^^
    Để có duyên tốt nhất hãy trải nghiệm nhiều, chúng ta tạo ra cơ hội chứ không đợi chờ cơ hội đến với ta!

P/S:
    Music: Album A Sombre Dance-Chapter I, Estatic Fear
    Soft: Story Maker, Blackberry Q10.
    Photo: Taken by KhanhKenth, round-trip in Vietnam 2015, Starting Point: Ho Chi Minh city.

Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Đào Duy Khánh, 18/4/15
    Last edited: 19/4/15
  2. Azulka

Azulka
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tuyệt vời! Tất cả ảnh đó bạn chụp bằng BlackBerry à?

3. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Uhm,mình chụp bằng Q10 ^^

4. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

Tuyệt vời...đẹp quá bạn ơi!!!

5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Trời đây là bb chụp sao :O

6. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Uhm, tất cả hình màu đều chụp và retouch bằng camera cơ bản của Q10. Vừa rồi đi mình chỉ mang Q10, 1 máy lomo chụp film trắng đen và 1 máy cơ nikomat FT2 cũng chụp phim trắng đen, cho nên hình màu ko từ Q10 thì đâu ra. Nếu cần kiểm chứng có thể hẹn cafe và cho các bạn xem :D

minhnka and Mèo like this.
  7. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

Đúng là camera xịn hay không còn xem xét cách chụp nữa :D

Đào Duy Khánh thích bài này.
  8. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chịu khó mày mò và có đam mê chụp ảnh là được thô. Chuyên ngành kiến trúc của mình ko có môn nhiếp ảnh, chỉ là thích nên chui qua lớp của bọn nội thất với mỹ thuật học ké môn nhiếp ảnh của tụi nó thôi , chụp chơi là chính chứ ko làm nhiếp ảnh:D

#8 Đào Duy Khánh, 20/4/15
    Last edited: 20/4/15
    Nông Dân and Mèo like this.
  9. Azulka

Azulka
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn có tài liệu nào về chụp ảnh không share cho mình với.
    Có tips chụp ảnh bằng bbb nữa nhé! Thanks

Nông Dân thích bài này.
  10. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Rất tiếc là không, mình có thói quen tự mày mò chứ ko tin vào báo chí hay sách vở quá nhiều, đọc sách thì vẫn đọc nhưng ko đọng lại được gì nên ko nghĩ sách quá quan trọng, 1 phần do mình học ké nên ko có sách, chỉ tham gia các buổi học đi chụp ngoại cảnh của lớp nội thất với mỹ thuật (vì model mấy ông thầy thuê khá xinh =))), vả lại thói quen của mình là đi du lịch nên mình có điều kiện tự luyện tập khá nhiều, có tài hay ko mà ko luyện tập cũng như ko. Điều quan trọng là hiểu máy, hiểu thời tiết vì máy ảnh ko như mắt người. Ví dụ bức chụp sapa, mình lựa chọn chụp ngược sáng vào 4h30 chiều, vì lúc đó nắng vẫn còn đủ gắt và bóng đủ dài để tạo sự tương phản rõ ràng giữa các bậc thang. Hay như chụp biển mây ở xa mình lựa chọn chụp HDR, vì HDR chia 3 khoảng khẩu độ ghép lại sẽ lấy nét đều và sáng đều cả mặt của mình ở gần, nếu bạn chụp thường và lấy nét mây đằng xa thì mặt của bạn sẽ bị tối, còn nếu lấy nét mặt bạn thì mặt bạn sẽ sáng nhưng mây ở xa nhiều khi lại bị cháy và ko rõ hình dạng. muốn chụp biển mây thì chịu khó canh thời tiết, sau mưa mà có ngày nắng thì hơi nước sẽ bốc lên tạo mây nhiều hơn, đặc hơn, có nhiều người phải bỏ ra vài ngày săn mây là chuyện bình thường. Nếu bạn muốn tham khảo, nước mình có TangTang (lên google search là thấy), mình giới thiệu bạn xem thêm ảnh của Ryan Mcginley, để ý kỹ sẽ thấy họ chụp ngang hoặc dọc máy, luyện tập những tư thế cơ bản nhất sau này sẽ vững chắc và có lợi hơn, đừng ham xoay nghiêng máy, cái nào đáng để bạn lấy bố cục thì mới phải xoay máy, còn ko đừng xoay lung tung rồi gọi đó là phá cách. Nên tập chụp và xem hình người khác chụp và tự cảm nhận, còn thông số kỹ thuật thì chụp nhiều sẽ hiểu thôi. Thật ra do mình cũng chụp qua nhiều loại máy bán cơ và máy cơ rồi, thông số mình nắm khá vững, camera của BB10 thực sự ko có quá nhiều tính năng, nhưng mình ko tìm cái hoàn hảo, mình chỉ tìm cái tốt nhất mà mình có thể làm thôi. Tips chụp BB chắc rảnh mình sẽ viết 1 bài trên forum, vì phải liệt kê từng trường hợp mà camera BB10 có thể làm được, chứ ko phải viết 1 bài ngắn rồi áp dụng vào trường hợp nào cũng được đâu. chuyến đi vừa qua frame nào nhắm ko chụp bằng BB được thì mình chụp máy cơ, mà đây là forum up hình BB nên mình ko up làm gì ^^
    P/S: bố cục thì bạn có thể đọc tham khảo các sách về tỉ lệ vàng, áp dụng cho cả toán học và nghệ thuật, kể cả chụp người thì xem thêm tỉ lệ vàng Vitruvius của Leonardo da Vinci.
    Have fun!

#10 Đào Duy Khánh, 20/4/15
    Last edited: 20/4/15