CUỘC THI [BB Live] Giữ lửa BlackBerry

Thảo luận trong 'Khoảnh Khắc BlackBerry' bắt đầu bởi gonden113, 28/10/15.

1. rrr.jpg

8 năm, quãng thời gian không phải là quá dài nhưng có lẽ là đủ để nói lên 1 mối tình, 1 niềm đam mê. Bén duyên từ thời sinh viên với bé ú 7290, trải qua bao thăng trầm, qua nhiều mối lương duyên với chị em nhà dâu có lẽ đủ để tản mạn, hồi ức về những mối tình đã qua.

Yêu em từ cái nhìn đầu tiên, vẻ phốp pháp, đẩy đà, chân chất của em đã hớp hồn tôi ngay lần đầu chạm mặt. Lúc ấy, em đang tay trong tay với thằng bạn học chung lớp tôi. Vẫn biết "con thầy, vợ bạn, gái cơ quan" là những điều tối kỵ, nhưng sức hấp dẫn của em khiến tôi không thể cưỡng lại được. Phải quyết tâm giành lấy em về mình... Câu nói ấy luôn thôi thúc tôi phải hành động. Chinh phục em, đúng hơn là khuất phục thằng bạn tôi tưởng chừng là điều không tưởng nhưng cái kết không ngờ nhất đã xảy ra ngoài sức tưởng tượng. Thằng bạn đã bán rẻ em cho tôi mà chẳng cần thương lượng, ngã giá. Kể ra thân phận bèo bọt của em khi về tay tôi xem như cũng là 1 diễm phúc đối với em. Dưới bàn tay tôi, em được tút lại nhan sắc, thay đổi về tâm hồn. Em trở nên mượt mà hơn, thân thiện hơn, chẳng như lúc mới về, em hay cáu kỉnh, khó gần, không chịu nghe lời. Có lẽ việc cải tạo em, nào up rom, nào thay phím, khắc võ đã làm tôi bén duyên, trở nên gắn bó với em hơn bao giờ hết. Em thay đổi nhưng vô hình chung có lẽ tôi cũng đã thay đổi vì em. Từ 1 thằng chỉ xem điện thoại như 1 công cụ liên lạc tôi đi dần vào con đường nghiện ngập. Tôi lao vào tìm hiểu về em, về dòng họ nhà em, nào là ông anh 8700 vạm vỡ, bà chị 9000 béo ú, cô 9700 minhon, cậu 9900 oai vệ, ông chú 9981 kếch xù...càng ngày, càng ngày tình yêu cho em lớn dần, lớn dần thành đam mê.

Có người nói, dùng Blackberry có thể gây nghiện, đã dùng rồi sẽ không còn muốn dùng dòng nào khác. Những câu nói ấy có lẽ đúng với tôi. Đến với Blackberry như một cuộc gặp gỡ định mệnh, càng mày mò, càng tìm hiểu lại khiến ta thêm gắn bó với dòng điện thoại này. Những đêm dài up rom, những lúc vò đầu bứt tóc với những lỗi thường gặp mà có lẽ anh em nào dùng Blackberry lâu năm đều đã nếm trải qua với nàng "vợ yêu" của mình. Là những lần Hex key, trao đổi thông tin, kinh nghiệm, phần mềm trên tinhte, bbvietnam; là những bình luận, bình phẩm về "vợ" mình, "vợ" bạn, "vợ" người ta. Anh em Bber là thế.

"Connecting people"... Slogan của Nokia có lẽ ứng vào Blackberry có vẽ thích hợp hơn. Thật vậy, hiếm có dòng điện thoại nào lại kéo mọi người lại gần nhau đến thế. Có lẽ ai cũng đã từng gặp hoặc nghe kể về những câu chuyện kiểu như 2 ông dùng Blackberry gặp nhau nơi công cộng, dù không quen biết nhưng cứ như là bà con lâu năm không gặp ấy. Anh em dùng Blackberry với nhau, không cần quan tâm tôi dùng 8700, anh dùng 9900 hay posche nhưng cứ hễ thấy rút điện thoại ra là môi lại mấp máy muốn bắt chuyện làm quen. "Miếng trầu là đầu câu chuyện", còn đối với các Bber thì Blackberry luôn luôn là "miếng trầu" ngon để khởi đầu một mối quan hệ.

Blackberry là sở thích, là đam mê cá nhân, có thể xem như 1 tín đồ của 1 tôn giáo... Nhưng nếu được truyền cảm hứng đó cho 1 kẻ "ngoại đạo" thì có lẽ đó cũng là 1 niềm hành phúc nho nhỏ. Bạn đã từng gặp trường hợp đang say sưa BBM, hay đang lướt web, check mail với 1 "cục to đùng" thì có người hỏi bạn dùng điện thoại gì mà hay vậy chưa. Bạn đã từng huyên thuyên với ai đó về chiếc điện thoại bạn đang cầm trên tay thì Obama, hay Messi, Ozil cũng đag dùng chưa. Bạn đã từng khoe với ai đó chiếc điện thoại bạn đang dùng bảo mật tốt nhất, check mail nhanh nhất chưa. Bạn đã từng khiến cho "ai đó" đang dùng "Táo", "Sung" phải chuyển qua "Dâu" chưa. Tôi nghĩ chắc chắn nếu là 1 tín đồ Blackberry, các bạn đã từng.

Có người bảo Blackberry nghèo ứng dụng, hệ sinh thái tẻ nhạt, và không ít bạn mong muốn, hoặc tìm cách để cài đặt ứng ụng phổ thông để kết nối với bạn bè "Táo", "Sung". Nhưng thử hỏi, với kho ứng dụng lên đến hàng triệu apps của Ios, của android, các bạn dùng được bao nhiêu trong số đó. Blackberry World không nhiều ứng dụng như vậy, có thể sẽ không thỏa mãn được tất cả nhu cầu của các bạn, nhưng đó đều là những apps có chất lượng, rất thực tế, rất hữu ích cho công việc của bạn, và an toàn cho điện thoại của bạn, an toàn cho dữ liệu, thông tin cá nhân của bạn.

Trong môi trường kinh tế cạnh tranh vô cùng khốc liệt, việc phải tự chuyển mình, tự thích nghi như 1 lẽ tất yếu. Blackberry không nằm ngoài guồng quay ấy, họ sẽ thay đổi, sẽ thích nghi nhưng những gì thuộc về bản chất là những giá trị trường tồn. Chúng ta đã nghe nhiều về Priv, đứa con mang 2 dòng máu: bb10 và android. Chắc hẳn không ít tín đồ Blackberry cảm thấy hụt hẫng. Nhưng nếu nghĩ thoáng ra, nếu trên tay bạn là 1 chiếc điện thoại có đầy đủ các tính năng của chiếc Blackberry như bàn phím vật lý Qwerty, bảo mật cực tốt, check mail thuận tiện, BBM thả ga, thiết kế hoàn hảo lại mang thêm kho ứng dụng khổng lồ trên google play để phục vụ nhu cầu giải trí không giới hạn của bạn. Với 1 chiếc điện thoại như vậy cũng rất đáng để quan tâm lắm chứ. Sẽ là hoà nhập chứ không hoà tan, những gì bạn biết về BlackBerry sẽ vẫn luôn là vậy. Priv có thể là tiền đề cho 1 thế hệ BlackBerry mới, thân thiện hơn, cầu toàn hơn. Hãy tin rằng BlackBerry sẽ thành công trên con đường mới, lạ lẫm nhưng sẽ phù hợp với xu thế.

Đam mê không giới hạn, cơ bản là phải biết giữ lửa cho niềm đam mê của mình. "Dâu" cũng tốt, "Táo" cũng tốt, "Sung" cũng vậy, mỗi dòng có những thế mạnh, yếu khác nhau nhưng tựu chung lại đều có mục đích thỏa mãn nhu cầu tối đa của người dùng. Những ai đã trót yêu màu đen huyền bí, yêu đến từng cái Track whell, Track ball, Track pad, hay bàn phím vật lý Qwerty, hay gần nhất là nền tảng BB10 thì hãy giữ lửa cho tình yêu của mình. Mai sau này,đến 1 lúc nào đó, hồi ức lại, để thấy rằng có 1 thời ta đã yêu.

Đôi dòng tản mạn về niềm vui cá nhân, sẽ là không đủ để nói lên tất cả về BlackBerry, nhưng cũng đủ để mình cảm thấy vẫn còn đó tình yêu, niềm đam mê như thuở đầu nên duyên ấy!

gonden113

gonden113
    Expand Collapse

Member

#1 gonden113, 28/10/15
    Last edited by a moderator: 31/10/15
    kemm, samview, THANHDATNHUY and 8 others like this.
  2. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình đã từng thách thức cả cơ quan nếu những chiếc Samsung hay IPhone mà nhận mail trước con Passport của mình sẵn sàng tặng lại chiếc máy cho người đó mà không được thử O.o
    Cảm ơn bài viết của bạn hay lắm

gonden113 thích bài này.
  3. congdanhchiefofficer

congdanhchiefofficer
    Expand Collapse

Member

BlackBerry sướng nhất là quả quay tay không biết mệt mỏi với bàn phím Qwerty. Một cảm giác rất Yomost hehehe

gonden113 thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bài viết rất hay, mỗi anh em bbers đều có những câu chuyện khác nhau trong cuộc đời về quá trình gặp, tiếp xúc và yêu mến BlackBerry, chúng ta luôn giữ lửa và BlackBerry rất cần những người dùng trung thành như anh em ta =))

gonden113 thích bài này.
  5. gonden113

gonden113
    Expand Collapse

Member

Pp thì quá chuẩn rồi... mình đang kết e silver ma chưa được trải nghiệm.

badboy 3 thích bài này.
  6. gonden113

gonden113
    Expand Collapse

Member

Bài viết được thực hiện bởi memopad của 9900, phải thừa nhận khách quan rằng không đt nào soạn thảo sướng bằng bb

Nông Dân thích bài này.
  7. klinsi18

klinsi18
    Expand Collapse

Member

Mình nghĩ rằng yêu thì yêu thôi, cho dù hơn hay kém hơn so với những nền tảng khác. Chúc bạn trăm năm hạnh phúc. :)

gonden113 thích bài này.