Bàn phím qwerty trên BlackBerry Passport vẫn hỗ trợ ký tự đặc biệt cho khu vực Trung Đông

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi ndthuytrang, 18/7/14.

1. Saudi_Passport.jpeg
    Nếu bạn đã từng quen thuộc với những dòng máy qwerty của BlackBerry, chắc hẳn bạn sẽ nhớ rằng hãng luôn thiết kế bàn phím đặc biệt dành riêng cho quốc gia - khu vực cụ thể có lượng người dùng lớn. BlackBerry luôn tâm niệm rằng sự hỗ trợ này là cần thiết dành cho người dùng của mình.​
    Thiết kế dành cho thế hệ bàn phím mới trên BlackBerry Passport đã xuất hiện với những hình ảnh rõ nét với bộ chữ cái tiếng Anh thông dụng. Bài viết này đem đến cho chúng ta hình ảnh về bàn phím Passport với 2 bộ ký tự chữ cái tiếng Anh màu trắng và các ký hiệu tiếng Ả Rập cho khu vực United Arab Emirates (Trung Đông).​
    Nguồn: N4BB

ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

2. Black4U

Black4U
    Expand Collapse

Well-Known Member

Dep!

3. ngobinh90

ngobinh90
    Expand Collapse

Well-Known Member

Sao mấy Dev ở VN k dc con nào nghía hết ja. Toàn xem hình chán chết...

4. united_tb

united_tb
    Expand Collapse

Member

Có cảm giác với Passport, BB đang cố làm 1 cái gì đó khác biệt chứ không phải đột phá. Tại sao các symbol không để luôn trên bàn phím mà phải vác nó nên màn hình làm gì?

ancomchua thích bài này.
  5. dongdang86

dongdang86
    Expand Collapse

Member

Giá tốt mua ngay

6. duongvanbinhtb1

duongvanbinhtb1
    Expand Collapse

Member

7. united_tb

united_tb
    Expand Collapse

Member

Thì mình đâu có nói đó là symbol nhỉ. :D

8. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

Theo bạn thì thế nào là khác biệt và thế nào gọi là đột phá??? ngu kiến của mình thì khác biệt chỉ khi BB chưa có phát minh bàn phím nào giống ngày nay thường dùng và đi làm cái mới thì mới gọi là đua đòi "khác biệt". QWERTY là phát minh của BB tồn tại cùng những đánh giá tích cực trong 1 thời gian dài, và giờ họ nghiên cứu và đưa ra mẫu bàn phím mới là để đáp ứng với nhu cầu thực tế và những kết quả nghiên cứu sau này để cho ra thị trường. Họ đang từ bỏ cái cũ của mình để đạt đến cái mới hơn và họ lập luận cũng như mình thấy rõ ràng rằng nó đáp ứng được nhiều thói quen cũng như mục đích sử dụng của con người hơn, thì đó phải gọi là "đột phá". Passport chưa ra nhưng đó là 1 sự cố gắng với những nghiên cứu nhắm đến người dùng hơn, chỉ việc họ quan tâm tới người dùng thôi thì cho dù passport có thất bại cũng đáng được trân trọng, còn đỡ hơn các hãng khác cứ bắt chước nhau mãi khiến óc sáng tạo trì trệ đi. Hay nói như Microsoft mà ko ra window có khi bây giờ chúng ta được sử dụng 1 hệ điều hành khác tuyệt vời hơn không chừng. Nhưng mình chắc chắn passport sẽ thành công ^^

#8 Đào Duy Khánh, 21/7/14
    Last edited: 21/7/14
    ndthuytrang and united_tb like this.
  9. united_tb

united_tb
    Expand Collapse

Member

Đồng ý với bạn. Rõ ràng là BB đang cố gắng thay đổi với mục đích mang đến những trải nghiệm tốt nhất cho người dùng. Mình cực kì thích thú với những thay đổi mà BB đang thực hiện với PP. Nhưng như mình nói đó: tại sao BB lại đưa symbol lên màn hình trong khi đã có đó bàn phím cứng. Như thế rõ ràng là BB đang làm mất dần tính năng của bàn phím cứng (những tính năng cảm ứng mà BB đã thêm vào bàn phím, bàn phím truyền thống hoàn toàn có thể làm được). Vì thể nên mình nói là "khác biệt". Tất nhiên đó chỉ là "cảm giác" thôi (kể cả bạn nói "chắc chắn" PP sẽ thành công" thì cũng chỉ là cảm giác thôi mà :) ). Cứ phải chờ đến khi BB chính thức phát hành thì chúng ta mới có thể biết được đó là đột phá hay chỉ là 1 sự khác biệt "nho nhỏ".

ancomchua thích bài này.
  10. Đào Duy Khánh

Đào Duy Khánh
    Expand Collapse

Well-Known Member

đúng là tương lai thì ko nói trước, thật sự khi mình up hình PP lên fb, hầu hết những người bạn học kiến trúc biết về ergonomic và những bạn có chuyên môn tạo dáng sản phẩm trong list friend mình đều đánh giá cao. Bên cạnh đó cũng có số ít bạn học du lịch vào phán theo cảm xúc nhưng chẳng bao giờ nói có lập luận hay dẫn chứng. Vậy phần nhiều PP sẽ thành công khi nó đáp ứng được nhiều thói quen của con người. Cái nữa khẳng định lại với bạn cho dù PP thành công hay thất bại thì ngay bây giờ nó cũng là đột phá chứ ko phải là đua đòi "khác biệt". Tính năng mới nổi bật thì ko nói lại vì trên forum này đăng quá nhiều rồi. Còn chuyện simple, theo mình thấy thì tỉ lệ bàn phím của passport nếu chỉ có như vậy đúng là ko hợp lý, đưa lên phần ảo thì khi dùng cảm giác mặt nhìn khi sử dụng sẽ hợp lý hơn và 1 phần vì màn hình vuông khá to(tuy ko bằng những phablet khác =)) ), nếu làm bàn phím quá dài sẽ dẫn đến việc tay với sẽ khó khăn hơn. Như bạn nói thì có vẻ bạn cũng là người thích BB và yêu bàn phím cứng cũng như trackpad. PP có cái là bàn phím cơ tương đương như 1 cái trackpad nhưng lớn hơn nhiều so với trước đây mà lớn hơn nữa thì cũng ko cần thiết lắm nên kích thước người thiết kế cân nhắc nhiều lý do và cho ra bàn phím 3 hàng theo mình là hợp lý. Ko có bất cứ cái gì hoàn hảo hết, tuy PP có những lỗi riêng như nhiều bạn thắc mắc "bỏ túi ko được"... nhưng tất cả đều có lý do đó. Ko ai đi thiết kế số lượng lớn cho người thuận tay trái cả. PP biết cân bằng những cái tốt, và chấp nhận bỏ qua những cái xấu vì ko quan trọng bằng ^^

#10 Đào Duy Khánh, 22/7/14
    Last edited: 22/7/14
    ndthuytrang thích bài này.